Cứu....Cứu

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi handtohand, 18/5/06.

1. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác giúp dùm mình cá mình mấy bữa trước ăn vẫn bình thường nhưng hôm nay nó bắt đầu lờ đờ và bỏ ăn bụng ko có căng như bị sình bụng bên ngoài ko có bị nấm nó bơi hơi yếu và mình cũng bỏ thuốc sáng giờ nhưng vẫn vậy mong các bác chỉ giúp.nước vẫn bình thường và mình ko có máy lọc chỉ có máy thổi oxy
    Thân

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Nếu nhẹ thì bỏ tí muối kết hợp với nâng nhiệt độ lên 32-35 độ C trong vòng vài ngày sau đấy tập cho ăn lại từ từ và giữ nhiệt độ trên 30 độ C thêm vài ngày nữa, còn nặng thì bạn phải đánh thuốc rồi, chắc ăn nhất là bạn ra Cao Quí khai bệnh rồi mua thuốc về trị. Chúc cá bạn mau khoẻ.

3. handtohand

Thích đã nhận:
    0
    Em cám ơn anh Lamvn nhiều và anh có thể cho em địa chỉ Cao Quí được ko em ko biet địa chỉ. khi nào anh có ghé thành phố em mời anh ly nước.Thân

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    To "tay nắm tay": địa chỉ Cao Quí - 808 Trần Hưng Đạo - Q5. Chúc cá bạn mau lành bệnh!
    BLD.

5. handtohand

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác nhiều cá em nó vẫn như thế và có chyo kháng sinh để cầm cự và có mua mấy loại thuốc hi vọng sẽ sớm bình phục chân thành cảm ơn mấy bác giúp đỡ.Thân

6. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bác hand to hand ơi,cá bác lành chưa vậy,nếu chưa thì email cho em gấp nha,em chỉ cho,haha

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    oài..bí kíp chi độc quá hà..sao anh ko nói luôn đi cho mọi người cùng coi..nói chung là nếu chiến kháng sinh..cá chưa chắc đã khỏi ngay được..cứ phải để đợi 1 thời gian theo dõi..ko cho cá ăn trong thời gian nè..giữ hồ luôn sạch thế là cá khỏe ý mừ !!

8. handtohand

Thích đã nhận:
    0
    Hahaha bạn đừng nghe gaufive1 nói bác ấy chỉ chiêu độc luôn đó là bỏ vào chảo đấy mà còn hiện tượng cá mình như sau trên phần bụng cá có thấy hiện tượng sưng và cứng,có màu đỏ và chỉ nhìn thấy 1 bên(do có 1 con chết bắt lên xem mới biết) đấy là cá bị gì vậy mấy bác.Thân

9. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    anh gaufive ơi..anh vui thật đấy..heeeee thế cá đĩa áp chảo hay sốt cà chua thì ngon ạ..anh ăn chán cá La Hán rùi..định nhăm nhe qua cá đĩa hả anh..;))
    anh hanđtohan ơi...lũ cá của anh thế nào rùi..khỏe chưa hả anh ??

10. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cho em spam tí,đừng xoá
    theo như thông tin chính thức từ bác hand to hand thì hai em đó đã lên đường vì lý do trị bệnh không hết,chết cùng ngày và khám nghiệm sơ bộ thì như bác ấy đã nói 1 bên hông của con cá bị sưng lên,cứng và có màu đỏ,có bác nào biết chính xác nguyên nhân và cách phòng hay không,giúp với,và theo như người quen của em nói thì có lẽ mấy đứa nó hút nhau trúng bụng nên sưng lên như thế,theo mấy bác thì sao,hic hic,em mới nuôi dĩa được vài bữa mà sao nghe ớn quá,sợ nó die

11. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cho em nhờ tý ! 1 pé cá của em chỗ hậu môn xuất hiện sưng đỏ, làm thế nào bây h các bác !

12. handtohand

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là bác cũng nên ra tiệm bán cá hỏi thử xem mua thuốc gì về trị đi kẻo ko để lâu hậu quả như cá mình thì buồn lắm mau nha bác vì bác ở hà nội nên ko thể ra tiệm ma anh lamvn nói mua được bác cố trị cho nó mau nha neu bình phục thì chúc mừng bác.Thân

13. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    ối ối nguy hiểm thế ạ !! Cứu cá em với các bác ơi !! Làm ơn đi mà bày cho em cách cứu ko thì nó chết mất, emquys con này nhất !!

14. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Nếu không mua được thuốc đặc trị em có thể dùng Metronidazon liều trên dưới 1000mg/100lít nước hoặc một ít kháng sinh phổ rộng như chloraphenical.

15. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    bé cá đỏ cuối cùng đã ra đi ! :(
    Em còn 1 con bông xanh và 1 xanh Đức muốn nhượng lại với giá cả phải chăng :( cá cỡ 6-7cm !

16. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nản chí rồi sao??? Chuyện gì khó mà mình làm được mời thíng chứ, nếu dễ dàng thì còn gì là hứng thú nữa. Cố gắng đi @huylinht ơi.

17. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    anh ơi nhưng khó quá !! Em sợ ko biết nuôi chết khổ thân nó !! Nhìn nó hiền ơi là hiền ! Chết đến là tội !

18. handtohand

Thích đã nhận:
    0
    các bác cũng đừng nản mà bỏ cuộc như thế vì chơi cá lúc nào cũng rủi ro mà và 2 con ca mình nêu trên đã lần lượt đi rùi và bầy còn lại thì bị có vấn đề nữa nè nó bị sao ko biết đây mà cứ tụ tập lại với nhau và cùng bỏ ăn có con bị ngửa nhưng ko chết mà cứ như thế mấy ngày rùi mình cũng rầu lắm nhưng sẽ cố cứu chúng.Thân

19. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    Cứ bắt tội nó thế khổ cả mình lẫn nó anh à !! Em quý chúng lắm nên ko muốn nhìn nó chết oan vì cái ngu của mình #:-S

20. HIPPO

HIPPO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bệnh của cá dĩa mình nghĩ >>> bụng to cứng như bạn tả chuẩn đoán sơ bộ là bệnh sình bụng do cho ăn quá nhiều >>> không tiêu đó ko phải là bệnh "húc vào nhau "đâu
    Bạn nên cho cá ăn vừa đủ ngày 2 bữa ( bữa sáng /chiều) thức ăn bạn cho nên là nguồn thức ăn đảm bảo ( sạch, ko chứa nguồn bệnh nhất là thức ăn tươi như trùn chỉ, lăng quăng)
    Còn nếu bị bệnh ngoài da thì chữa bằng cách tách riêng những con bị bệnh ra khỏi hồ đó lập tức (để không lây cho con khác) vì bệnh dạng này có nguy cơ lan ra những con khác rất nhanh, tiếp theo là bỏ muối vào hồ cá cần điều trị , muối sử dụng là loại muối ko có i-ốt, nồng độ khoảng 0.85% (nước muối sinh lý) hay cao hơn ~0.1% là an toàn. chú ý không pha nhiều nếu không sẽ thành nước biển hehe.
    Còn điều này nuôi cá đĩa bạn phải để ý đến nguồn nước nữa, bạn xem lại bài trong 4rum nói rất nhiều về nước nuôi cá đĩa
    Việc sử dụng thuốc như anh lamvn hướng dẫn thì cũng tùy bạn à, có thể bệnh cá của ảnh thì sử dụng hiệu quả nhưng với bệnh đó thôi, còn bệnh khác thì...... chưa chắc
    không áp dụng chung cho tất cả dc đâu, kháng sinh thì chỉ hiệu quả cho từng loại hay nhóm vi khuẩn nào đó thôi. Việc sử dụng thuốc cho cá còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm như thành phần các chất có trong nước ( có thể gây ra các phản ứng phụ )
    Việc này( sử dụng thuốc) nếu không đúng sẽ "lờn" thuốc >>> bệnh sẽ trầm trọng hơn

Nếu làm đúng bạn sẽ có đàn cá khỏe mạnh, mong bạn tiếp tục nuôi để sau này pót cho anh em xem cá đẹp của bạn

Last edited: 28/5/06