Cứu đàn cá bettas nhà em với.

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi manhviet, 27/3/07.

1. manhviet

manhviet New Member

Thích đã nhận:
    0
    ba con co bac xem dung, ca chong tui mua ve nuoi rieng, khong biet nguon nuoc bi lam sao, ma thay ca do do, nam tren mat nuoc, nguoi ca bi trang, nuoc thi bi dong vang dau, ca yeu mot vai hom, roi chet hang loat, gan nam sau con roi ... cac bac co biet thi chi giup gium
    Bà con Cô Bác xem dung, cá chồng tui mua về nuôi riêng, không biết nguồn nước bị làm sao, mà thấy cá đơ đơ, nằm trên mặt nước, người cá bị trắng, nước bị đóng váng dầu, cá yếu 1 vài hôm, rồi chết hàng loạt, gần năm, sau con rồi... Các Bác có biết chỉ giùm.
    Bạn manhviet nhớ lần sau pót bài viết bằng tiếng Việt có dấu nha. Mình chỉ sửa cho bạn 1 lần thôi, lần sau sẽ xóa mà không thông báo đâu.
    GHT

2. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Nghe bạn mô tả thì có vẻ cá bị thiếu Oxi,Dùng nước máy hay nước giếng?
    Một số nguyên nhân thường gặp khiến cá chết:
    1.Do cá mới mua và bị bệnh từ trước, bị nấm
    2.Nguồn nước nhiễm độc, do cho quá nhiều thức ăn thừa
    4.Khi mới thả vào bể nếu là loài cá yếu và nhạy cảm thì rất dễ bị shock nước, phải biết cách thả để cá đỡ bị thay đổi nhiệt độ đột ngột
    5. Môi trường sống bí bách khiến cá không thích thú cứ ngáp và bị stress.
    Chúc bạn tìm ra nguyên nhân và sớm khắc phục chứ để cá chết thì buồn lắm!
    Cố lên! B)

Last edited: 28/3/07
  3. manhviet

manhviet New Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn đã chỉ giáo dùm ( và sửa dùm tiếng việt nữa ). Không biết làm thế nào để cá ko bị shock nước ko ?Tôi muốn hỏi thêm là, cá betta thở được trong ko khí được nên tôi nuôi cá trong chai đựng nước khoáng chủ yếu là để cá đừng nhảy ra, vì thế mà cá ko đủ dưỡng khí để thở ko ?

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá chết có váng là do thức ăn thừa quá nhiều trong không gian chật nên chất lượng nước giảm nhanh.
    Cá bettá thông thường không bị sốc nước, chúng lên mặt nước để lấy dưỡng khí mà.
    Nuôi cá nên nuôi ở keo hay lọ to to 1 chút, cỡ chai 1.5 lít hay đóng nước khoáng trở lên cho 1 con.
    Nếu nuôi chỗ nhỏ như vậy thì lượng thức ăn thừa tuyệt đối không có, sau khi cho ăn khoảng 3-4 tiếng nên kiểm tra lại chất lượng nước.

5. styventran

styventran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu vậy thì cá bạn bị nhiễm nấm rùi và nguồn nước bị đóng ván thì chứng tỏ nước bị ô nhiễm rùi đó bạn cần thay nước nhanh thui
    chúc bạn may mắn

6. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    bạn nên chăm sóc cá ở một lọ thoải mái một chút và cho cá ăn vừa đủ đừng cho quá nhiều khiến đồ ăn dư nằm dưới đáy..nên thay nước một hay hai tuần một lần ..( tớ cũng làm thế)...một tuần nên có một ngày ko cho ăn..để cá thải bớt chất dơ trong ruột..

7. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    ban nói sao chứ con PK nhà mình nước bị váng trên mặt mà thấy cá có sao đâu vẩn sung như thường mình nghỉ cá của bạn bị chết là do bạn cho cá ăn quá nhiều cá ăn không hết trùn còn dư làm nước bị váng.Theo mình bạn nên cho cá ăn ít lại nếu thấy váng thì hớt bỏ ngay mình vẩn làm theo cách này nên thấy cá vẩn khỏe mạnh.Chúc bạn thành công

8. styventran

styventran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên thay nước khoảng 2-3 lần trong 1 tuần(cách khoảng 2 ngày thay 1 lần là tốt nhất) chứ để 1 tuần hay 2 tuần thì nước dơ lắm những con cá yếu sẽ bị nhiễm nấm ngay hoặc bị vi sinh ăn vào những bộ phận da non của cá đó.
    chúc bạn may mắn!