Cứu đệ với!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi chauchau, 7/10/07.

1. chauchau

chauchau New Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying: :crying: cứu Đệ với mấy Đại ca ơi!
    Con cá ngân long cưng của đệ không hiểu vì sao bị sụp 1 mắt rùi. Giờ Đệ phải làm sao đây? Mấy đại ca giúp cho đệ với!

2. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Để mình chị bạn cách phổ thông đơn giản chữa bệnh này.Bạn có thể ra tiêm bán đò Dụng Cụ Thể Thao nói họ bán cho 1-2trái banh bóng bàn,rùi đem vè thả hồ cá.Nhu vậy trái banh sẽ nõi và cá Rồng luôn nhìn lên trên chú ko nhìn xuống đất.Dần dần cá bạn sẽ trỏ lại nhu cũ thui.Chúc bạn thành công!

3. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Cá rồng nói chung và ngân long nuôi 1 thời gian có khả năng xệ mắt trong đó tỉ lệ Nl bị xệ mắt khá cao .
    Có 1 cách mình chia sẽ với bạn , bây giờ bạn che bốn mặt hồ bằng tấm báo , 1 thời gian 6 tháng em nó sẽ lành bệnh.Lí do khi cá rồng sống ở tự nhiên cách duy nhất để nó săn mồi là những sinh vật bề nổi.Khi bạn nuôi trong bể kiến em nó sẽ quan sát mọi hoạt động diễn ra bên ngoài , và 1 nguyên do nữa có thễ do bạn cho ăn thực phẩm chìm nên tạo thói quen nhìn xuống đáy hồ .
    Tuy nhiên điều bất lợi khi sử dụng phương pháp dán báo là sau 1 thời gian mở báo ra thì cá của bạn sẽ bị nhát và khi dán báo bạn khó có thể theo dõi tình hình sức khỏe của cá yêu.
    Còn cách thứ 2 được ứng dụng khi nhà bạn có điều kiện có 1 bể xi măng , pp này tôi chưa ứng dụng nhưng 1 số người bán cá rồng đã áp dụng và kết quả tương đối khả quan .
    Cách thứ 3 đó là áp dụng tiểu phẩu mắt cho cá nhưng pp này khá tốn tiền và chỉ cò thể áp dụng khi tài chính bạn cho phép.
    Mỗi pp sẽ có ưu và khuyết điểm và thời gian cũng không khác nhau.Cách tốt nhất hạn chế tối đa cá bị xệ mắt bằng cách treo 1 ánh đền nhỏ vuông góc 90" với bể hoặc tập cho cá thói quen ăn mồi nổi như dế hoặc sâu super.
    Chúc cá bạn mau lành bệnh, vài dòng chia sẽ thông tin có gì không đúng mong anh em cho ý kiến.

4. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác greenarowana nói đúng rồi đó nhưng xem ra sử dụng phương pháp dán kín 4 mặt bể. 1 dùng đèn chớp ngày bật 3 tiếng gây sự chú ý cho cá nhìn lên sẽ giảm đáng kể tình trạng xệ mắt nhưng nói chung NL thì phải chịu thôi. chữa 1 thời gian lại bị có ĐK thì chuyển qua HLHV đi hoặc HL hay QB thì ít phải lo về vấn đề này

5. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    1. Mắt lồi-mắt xệ có thể do ký sinh hay nhiễm độc phèn nhưng ngân long thì mắt lồi ra thường 95% là do xệ mắt.
    Khắc phục nhược điểm này của ngân long khi trưởng thành là rất khó.Có thể áp dụng 1 số biện pháp sau để khắc phục phần nào
    Che hồ kín cả 4 mặt trừ lúc ngắm cá (nên hạn chế mở ra quá nhiều,quá lâu)
    Rải đáy bằng vật liệu lọc hay dán đáy tránh cá soi bóng dưới đáy.
    Tối khi phòng tắt hết đèn nên có 1 bóng đèn nhỏ trên nóc hồ,sao cho ánh sáng hắt nhẹ tránh cho hồ tối hoàn toàn nhưng không quá sáng.đèn ngủ cắm tường rất thích hợp cho việc này.
    Cho ăn mồi nổi như dế,nhái.
    Xem lại kích thước hồ,nếu ngân long khoảng 1 năm tuổi thì hồ phải có kích thước 160 x 60 x 60 trở lên
    2. cá ngân long và kim long thường hay bị như thế kể cả lúc nhỏ hay trưởng thành! thường cách chữa trị là bao kín xung quanh thành hồ và cho ăn mồi nổi như gián, thằn lằn, dế, nhái.... sụp mắt có nhiều nguyên nhân
    1> cho ăn dư thừa thì cá sẽ tích tụ 1 lượng mỡ đè lên mắt cá sẽ làm mắt cá bị xệ
    2> do cho ăn mồi chìm dưới đáy như: tôm, tép, cá mồi! vì các loại này khi cho vào hồ cá không ăn kịp thường sẽ rơi xuống đáy
    3> có thể do cá đã bị từ nhỏ
    ................................................
    cũng còn cách trị xệ mắt là nếu có hồ, ao nuôi cá tạp (cá chép. rô phi....) cứ thả con cá rồng xuống ao! 3 tháng sau bắt lên cá sẽ hết xệ mắt
    Tránh các vật dụng gây sự chú ý cho cá như quạt máy,xích đu,hồ cá khác nằm dưới tầm mắt của cá
    Cách thả bóng bàn vào hồ cũng tốt nhưng ko cải thiện nhiều bệnh này

6. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Chào bạn Thanhphu bạn là thành viên tích cực chắc chắn sẽ có nhiều kinh nghiệm , có thể cho mình hỏi thêm Mắt lồi-mắt xệ có thể do ký sinh hay nhiễm độc phèn cái này mình chưa hiểu rõ và muốn được bạn hướng dẫn thêm.Cản ơn bạn nhiều !