Cứu dùm con két mình!

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi duocminhhoang, 15/4/11.

1. duocminhhoang

duocminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tình hình là từ hôm qua đến nay, két nhà mình bỗng ăn ít đột ngột! Đút bằng muỗng, ăn 1 tí khi diều phình phình lên thì không ăn nữa, ngậm mỏ lại lun. Khi ăn ko còn kêu nữa mà nó hay rên rên! Các anh xem hình két mình mới chụp sáng nay,và hình phân nó thải ra đánh giá dùm mình. Xin đc giúp đỡ, đây là con két đầu tay của mình! :crying:

2. khanhdau

khanhdau Active Member

Thích đã nhận:
    10
    hình như bạn cho ăn bột hơi bị lỏng phải hok minh thay sao phân của nó thấy đi nước nhiều hơn bạn thử làm đặt 1 tí cứ banh mồm e nó ra bắt nó ăn đi hok thôi nó ốm đấy

3. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Tất nhiên khi mình cho nó ăn bột thì rất dễ bị như vậy lắm, lúc thì đặc lúc thì lỏng, không sao đâu bạn, chịu khó pha bột đặc lại chút rồi ép nó ăn, lấy ống bơm cho nó, có những lúc nó còn cắn hàm lại không chịu ăn nhưng mình vẫn cứ bắt nó ăn, chịu vậy thôi, vì rõ ràng mình đã không làm theo kiểu tự nhiên như bố mẹ chúng cho ăn nên phải chịu vậy thôi.

4. duocminhhoang

Thích đã nhận:
    4
    mình lấy muỗng ăn sữa chua, bóp miệng nó, rồi chế thức ăn vào bằng muỗng sữa chua lun, diều căng lại rồi!

5. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Bạn đút ăn bằng muỗng nếu thấy khó hoặc em nó không chịu há miệng ăn thì ra tiệm thuốc tây mua ống tiêm nhựa loại 50cc (lấy loại đầu to và dài đó) về bơm dễ hơn, nhớ nhẹ nhàng đừng thô bạo quá em í ghét và thù dai lắm.

duocminhhoang thích bài này.
  6. duocminhhoang

Thích đã nhận:
    4
    bạn nói mình mới pik, đút bằng muỗng nó giựt cà tưng lên lun, xong 1 muỗng là nó đang ở trạng thái chân không ( từ dưới đất đu lên tay mình luôn )

7. le_tung_lc

le_tung_lc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    hình như vẹt ăn thức ăn chín (quấy bột đến chín) thì hay bị đi ỉa phân lỏng, bạn thử lấy bột hòa với nước ấm, đặc 1 chút rồi lấy ống tiêm bơm cho em nó ăn xem. em XÍch nhà mình cũng bị tình trạng phân lỏng khi cho ăn thức ăn chín. ăn sống thì ko sao. và bạn cũng hòa thêm vào thức ăn 1 chút men tiêu hóa theo kinh nghiệm của mấy bạn khác nữa.

8. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Về thức ăn thì mình nói theo kinh nghiệm nuôi 2 em nhà mình : Bao gồm
    Hộp nửa ký Exact của Hãng Keytee (280.000đ)
    Tự làm bột ngũ cốc như sau : Ra chợ mua nửa kg bắp (bể hạt), nửa kg đậu xanh, nửa kg gạo đỏ trộn với nhau rồi mang đến chỗ xay ngũ cốc (xay khô) xay nhuyễn thành bột, cạo 2 cái mai mực trộn thêm vào.
    - Trong 1 tuần đầu (kể từ khi em nó về nhà mình, cỡ bằng xích của bạn đó) : Chỉ cho ăn bột Exact Kaytee, vì thời gian này rất quan trọng.
    - Tuần thứ 2 : 4 muỗng Exact Keytee, 2 muỗng bột ngũ cốc.
    - Tuần thứ 3 : 2 muỗng Exact Keytee, 4 muỗng bột ngũ cốc.
    Đến đây thì vừa hết nửa kg Exact Keytee nên khẩu phần chỉ còn bột ngũ cốc và bắt đầu tập ăn bắp trái.
    Cho bột vào cái ly nhựa, đổ nước sôi từ từ vào (chứ không nấu chín như cháo), đánh cho đều, vừa đánh vừa châm thêm nước sôi cho sệt sệt là vừa, đừng đặc quá không bơm được, sau đó ngâm ly trong nước lạnh để cho nguội, thấy ấm ấm là vừa (như thử pha sữa em bé đó), rồi 1 tay banh mỏ ra, 1 tay bơm cho nó.
    Chú ý khi bơm sợ nhất là bơm vào khí quản của chim, sẽ bị sặc và có thể dẫn đến ngạt thở mà chết, nên bạn phải cận thận: khi đã đưa đầu bơm vào miệng chim thì bơm 1 chút thôi, xem nó có phản ứng gì không rồi mới bơm tiếp, nếu nó giãy mạnh mà không nuốt hoặc có phản ứng lạ thì ngưng lại ngay để xử lý. Nói vậy nhưng bạn bơm chừng 2,3 lần là có kinh nghiệm và biết được vị trí nào bơm chim dễ nuốt và đúng cách nhất, mình diễn tả không được mà dựa vào kinh nghiệm thôi. Chúc bạn có được chim đẹp.

namddh and duocminhhoang like this.
  9. duocminhhoang

Thích đã nhận:
    4
    Đang bị vướng cái bột Exact, ra Huỳnh Văn Bánh thì tháng sau mới có loại 150k, giờ còn toàn trên 800k, ko pik mua ở đâu luôn! Thanks bro vì những kinh nghiệm quý báu! à,

Last edited: 15/4/11
  10. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Bột Exact Kaytee có bán ở:
    - "Oh Pet shop" đường Huỳnh văn Bánh.
    - Tiệm chim của anh Vinh ở lưng chừng đường Thành Thái, đối diện tòa nhà Vina phone (chứ không phải 2 tiệm ở góc đường đâu).
    P/S Thanks thì bấm "Thanks" giùm cái đi.

duocminhhoang thích bài này.
  11. duocminhhoang

Thích đã nhận:
    4
    cho mình hỏi, khi cho ăn cái diều nó phình cỡ nào thì mới stop đc, tại mình rất mún ép nó cho nó mau lớn