Cứu em. làm ơn!

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi Dark Raven, 2/2/08.

1. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Dạo này ko hiểu sao mấy chú cá nhà em lại có hiện tượng đơ đơ nữa. Mấy chú sặc thì cứ ngoi lên thở bong bóng (trong khi bể em có thở oxi cho cá:confused:). Mấy chú ngựa vằn mọi hôm tinh nghịch thế nay nằm lặng nơi đáy bể :(. Hắc xá và bống vàng nằm im thít, ali tử vong, khéo có mỗi chạch là còn khỏe mạnh. Bể em có một số triệu chứng như sau: có nổi nhiều bọt bong bóng, khi mở cái máy oxi thì những oxi tỏa ra từ máy ko bơi được đi xa và nước cũng ko bị lay động ở những phần xa của bể. Ngoài cá ra bể của em còn có một chú rùa tai đỏ và mấy chú ốc + tôm. Em ko biết phải làm sao cả, mong mấy anh có kinh nghiệm giúp em!:-S Em xin trân thành cảm ơn!

2. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nge đồn phân rùa hơi độc ko tốt cho cá ,ko bít rùa thả vào lâu chưa ,theo ngu í of mình ,bạn thay nuớc và lụm cụ rùa ra thử xem ? Hy vọng thành công !

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nếu rùa đã sống chung với cá trong hồ lâu rồi thì không có vấn đề gì. Vả lại, Ali chết là chuyện lạ. Mình nghĩ do môi trường nước. Bạn thay nước, giặt bông lọc thử xem.

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Hồ cá của bạn đang trong tình trạng ô nhiễm nặng.Phải nói là ô nhiễm quá nặng mới có những biểu hiện nước như bạn mô tả.
    Thay nước tốc độ chậm nhưng liên tục mỗi ngày 20 - 30 %.
    Duy trì tỉ lệ muối trong hồ 100gr/100 lít
    Theo dõi những cá,tôm tép... có biểu hiện nấm,lở loét nặng...nên bắt ra riêng hay loại bỏ để tránh lây nhiễm cho những con còn khỏe mạnh.
    Kiểm tra lại hệ thống lọc.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=14245
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=15926
    Bạn lưu ý hệ thống lọc là sự sống còn của hồ cá.Đầu tư 1 bộ lọc tốt sẽ rẻ hơn rất nhiều so với số tiền cá chết hay chữa bệnh dài dài.:D

5. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Phân rùa rất độc bạn xem lại hệ thống lọc của bạn hoạt động có tốt không , thứ hai là chất lượng nước như anh TPA đã đưa 1 số link tham khảo....

6. Dark Raven

Thích đã nhận:
    3
    Hic! Nút Thanks ở đâu hả các anh? Cám ơn các anh rất nhiều! Ngay hôm nay em sẽ thực hiện ý kiến của mọi người!

7. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    báo cáo kết quả nha bạn ,hy vọng khả wan ngen !

8. Dark Raven

Thích đã nhận:
    3
    Hay quá các anh ơi! Hôm qua em đã làm đúng như lời các anh dặn. Sáng hôm sau mặt nước đã không còn một bọt bong bóng nào nữa, nước mềm mại và cá lại bơi lội linh hoạt. Hóa ra em sặc của em bị vỡ bong bóng, hôm nay đi rồi. Còn em tai đỏ thì em cho ra ở riêng, chỉ suốt ngày ngủ thôi, chẳng ăn uống gì cả. Dù gì cũng phải cảm ơn các anh một lần nữa!
    ^^

9. kimcuongxanh288

kimcuongxanh288 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vớt pác rùa ra ở riêng đi bạn ơi ! đủ 50 kt chưa he !!11

10. AChauLong

AChauLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    vậy rốt cuộc vấn đề này do 60% là nước dơ ,40% còn lại là do phân rùa, rút kinh nghiệm chắc ko dám mua rùa về nuôi chung quá, mặc dù rất thích ,hic hic