cứu em nó với

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi loc1991, 28/3/08.

1. loc1991

loc1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Anh em cho mình hỏi làm sao cho chú cá con của mình lên châu lại ạ? thức ăn,nước, hồ, đèn ,cách chăm sóc sao cho đúng..cảm ơn

Hình lúc còn nhiều châu:

Lúc mất châu

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá bạn bị sốc nên bây giờ như thế. Bạn cho ăn JBL loại cho cá nhỏ ( không có cho ăn loại hạt lớn thì nhớ bỏ từng hạt đã được bẻ đôi ). Kiểm tra nhiệt độ trên 28 độ. Hạn chế người qua lại và mở đèn màu cho em nó. Mình thấy em này giống KCX quá. Nếu mở thời gian mà màu không lên thì chuyển qua xài đèn neon trắng còn thức ăn vẫn như thế bạn nhé. Chúc cá bạn mau đẹp như xưa.

3. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    à hiện tượng này mình có biết,do bạn bật đèn màu hồng phấn quá nhiều h trong ngày + ko cho ăn tôm thường xuyên nên nó mất hết châu là phải.
    Cách khắc phục bây h là cho bật đèn màu trắng sáng từ 5h chiều đến lúc đi ngủ.Tăng cường thêm ăn tôm và XO stary cá của bạn sẽ đẹp lại như xưa

4. loc1991

Thích đã nhận:
    4
    Cảm ơn nhiều đúng là mình có sài đèn mầu hồng. Nhưng bay giờ mình xuống đổi đây. Nếu mình ko có XO hay JBL thì sao hả các bạn. Tại bên đây khó kiếm XO quá...

5. loc1991

Thích đã nhận:
    4
    THức ăn này thì dẽ mua nhưng tốt ko các bạn? Thật tốt thì mình mới mua, Nhờ vào các bạn..

6. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình nghĩ con này là KKC,nếu đúng thì không có cách nào khác đành chịu thôi bạn ạ.Hy vọng là mình sai.Không phải KKC nào cũng mất châu,nhưng cho ăn không đúng cách sẽ làm mất châu mà không phục hồi được,tép là thức ăn lên màu và làm châu sáng( vỏ tép chứa nhiều can xi).Đ6y cũng là nhược điểm làm cho KKC không có giá trị so với KKP,Kamlau....

7. 5bong

5bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,458
    em này có thể sống trong một môi trường không thích hợp ( như nhiệt độ, để kế bên cá lớn, nguồn nước...) hoặc cho ăn không đúng cách ( cho ăn cá con là điều cấm kỵ). chỉ nên cho ăn lăng quăng, tép tươi, và thức ăn lên châu đầu thôi thì bảo đảm chú cá không bao giờ mất châu được. bây giờ muốn có châu lại thì cũng gian nan lắm

8. huynhvannghoanh

huynhvannghoanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    muốn lên châu thì bạn cho ăn tươi nhìu vào, nhưng ăn tươi nhìu thì cá sẽ dài người, xấu..->bó tay.