Cứu em với! Bị rêu bụi (Cladophora) và sinh vật lạ từ bụi rêu tấn công!

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi vmhieu, 8/4/13.

1. vmhieu

vmhieu Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Cứu em với các bác ơi, tình hình là bể em đang bị rêu bụi (Cladophora) tấn công...nhưng mà đau đầu hơn là từ bụi rêu này lại sinh ra một loại sinh vật lạ như kiểu con rệp ấy...màu trắng bé bé hình bầu dục ...tốc độ sinh sản rất nhanh...nó bám đầy vào cây cối thành một mảng trắng hoặc bò và bơi loăng quăng trông rất kinh dị...........:(

Em đang bó tay với hai thành phần này, nhờ các bác giúp ạ!

Ps: khi có hai đối tượng này bảo kê bể, thì bể ko còn bọn ốc ăn hại, bọn sán nhỏ bơi tung tăng và các laọi rêu tóc, rêu hại khác...v..vv.

Vùng khoanh đỏ là cục minifiss đã bị rêu bụi ăn hết

Nhìn kỹ các bác thấy bọn trắng trắng bám đầy lá dương xỉ

:-S heo mì!

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Cụm rêu xanh bên trái có khả năng là mossball hay rêu tóc , hình chụp xa quá nên khó phán đoán .
    Những sinh vật trắng như hạt gạo trông giống như ốc con , bạn chụp hình gần hơn nữa xem .

vmhieu thích bài này.
  3. vmhieu

vmhieu Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Chính xác rêu đó giống như Mossball bác ạ, còn sinh vật như hạt gạo nó ko giống ốc... Nó hình bầu dục, màu xám trắng như hạt gạo, đằng trước có chân nhỏ, có thể bơi hoặc bò được....em cũng chưa tìm được tên nó là con gì.........

truongthinh thích bài này.
  4. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    tò mò ko biết là con gì , hình như là bọ nước thì phải
    ..............................

vmhieu thích bài này.
  5. kimson-nguyen

kimson-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    392
    Hình không rõ lắm.Nhìn giống như bọ nước. Lấy ống truyền dịch hút nó ra cho đỡ tức mắt

vmhieu thích bài này.
  6. vmhieu

vmhieu Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Hi các bác!

Thì ra bọn này được gọi là bọ nước hay Ostracoda các bác ạ, nghe nói môi trường nước ổn định hay xuất hiện rêu bui (Cladophora) và bọ nước (Ostracoda).....tuy nhiều bác bảo bọn này vô hại và còn làm sạch nguồn nước nhưng nhìn mất thẩm mỹ quá....có bác nào bị và đã xử lý gọn bọn này xin chia sẻ kinh nghiệm để em xử lý. Thank các bác nhiều!

7. ZicSolo

ZicSolo Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn mua mấy con cá mún (hạt lựu) về thả vô bể vài hôm là sạch ngay bọn bọ nước:) Bể rậm rạp tép con chắc không sao đâu
    Rêu hại thì mua thuốc diệt rêu thôi:)
    Cá nhân mình thường hay mua 2-3 đôi cá mún bụng to sắp chưa đẻ về cho vào thùng xốp nuôi cho ăn đầy đủ chỉ vài hôm nó đẻ ra cá con, đem cá con cho vào bể vừa tránh ăn tép con mà đám bọ nước giun sán cũng hết ngo ngoe:))

8. phuong_bk

phuong_bk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    ngày trc e có cái bể 1m, bị bọ nước hoành hành.mua 10con cá rô đồng to bằng 2 ngón tay vào để cho nó ăn bọ.kết quả sau 3 ngày 10 con cá bị bọ vật chết.rỉa xác, chui nhung nhúc trong mang vs mắt.nhìn rất tởm.bác ko diệt nhanh để đến lúc nặng như e thì chỉ có cách dùng hóa chất.nếu muốn diệt chắc chỉ có cách thả cá, chấp nhận hi sinh tép con.hoặc ko thả vài con cá trâm cũng đc.cũng ăn tép con nhưng ko kinh như 7 màu rừng hoặc mún

9. mr.zin

mr.zin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    cách thả cá vào có lẽ là an toàn hơn so với dùng thuốc..nhưng với bể bác nào trồng xum xuê quá thì sau này khó vớt cá ra..e cũng từng ko vớt cá ra đc đến nỗi phải lật nền để vớt..@@

10. blue bird

blue bird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Thả tép chợ vào đi bác ơi, chỉ 1 tuần là sạch rêu ngay. Em đã từng thả 30 em tép chợ vào và thấy rất hiệu quả (nhưng khi hết rêu thì mất 1 buổi để rút nước mới bắt được ra. hic)