Cứu em với cá bị tuột nhớt!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi cá chiến, 14/9/06.

1. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá của em không biết sao màu sắc nhợt nhạt và phân nữa người nó không có 1 tí nhớt nào cả rờ vào khô veo không trơn tuột gì hết khiến cho cái đuôi của nó không cử động được cứ bơi nghiên hình chéo hoài,có phải do bị tuột nhớt không mấy anh,mấy anh làm ơn giúp dùm em đi em thương nó lắm:crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: ,em cảm ơn trước rất nhiều nha:-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-*.

2. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Cá của bạn bị một loại nấm lạ gì đó rồi, loại này khó chửa lắm và làm cá mau chết nữa. trước đó mình có một con bị như thế sáng đi làm không thấy gì, chiều về nguyên mình cá trắng bóc nằm dưới hồ nó chỉ ve vẩy 2 cái vây thôi mình vớt ra cho thuốc trừ nấm và một tí muối (vì không còn nhớt nên không thể bỏ wá nhiều muối), nhưng chừng 2-3 giờ gì đó thì nó chết. mình nghĩ nó bị nấm vì mấy con khác trong hồ củng bị nhưng ít thôi và không bị cứng mình thì chửa trị kịp thời nên không sao. Cá của bạn mới bị nữa người hi vọng chửa trị kịp, bạn thay bớt nước củ thêm nước mới và muối vào, cho thêm một viên thuốc nâu trị nấm vào thử xem, để nước vừa đủ cho cá bơi thôi. các cao thủ mau giúp bạn cá chiến với. chúc cá bạn mau hết bệnh

3. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn anh fish 2005 nha,thế có anh nào biết nguyên nhân tại sao nó bị như vậy không???để em và các anh khác biết cách phòng ngừa bệnh đó.

4. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    không nên cho muối vào nữa , đừng thay bằng nước máy mà thay bằng nước mưa nước nưa cũ nhe! bạn đi đến cửa hàng thuốc thú y nói với bs tình trạng cá của bạn bs sẻ cho 1 bịt thuốc gì tôi ko nhớ rõ bỏ vào hồ 1 tuần sau cá hết bệnh ngay !

5. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    huhuhuhuhuhuhuhuhhuhuhuhu cảm ơn mấy anh lahanVL nha bây giờ nó lên chảo chiên rồi:crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: (công nhận ăn ngon thiệt:D ),à mà anh lahanVL nói loại thuốc trị bệnh đó ở hàng thú y nào vậy:confused: chỉ dùm em đi để em mua về phòng ngừa cho mấy em khác,1 lần nữa xin cảm ơn mấy anh đã tận tình chỉ giúp nha.

6. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Nói thêm về nước mưa với lahanVL : nước mưa thực chất là tốt cho cá vì nó là nước tự nhiên nhưng ngày nay mức độ ô nhiễm trong k khí nhất là ở thành thị thì những chất độc hại sẽ hoà chung với nước mưa nên thật sự không tốt cho cá và riêng về 1 số loại cá có độ nhạy cãm như cá dĩa và cá Lahan....
    Ngày trước mình nuôi 1 bầy cá dĩa....thấy mưa giữa mùa to quá nên làm 2 thau ( Pha chung 1/2 nước củ còn trong hồ...kết quả sáng hôm sau vớt xác cá mà thầm trách mình non kinh nghiệm (Non thiệt lúc đó mới chơi cá mà ).Lý do là nước mưa rất mát và có thể là lạnh nữa....thay vào hồ cá bị thay đổi nhiệt độ quen thuộc Cá dĩa thì die và cá lahan thì bị nấm khó chữa và theo bầy cá dĩa trong vòng 3 tuần...
    Đây là kiến thức thực tế mình đã trải qua,bác nào có 1 kiến khoa học hơn xin bổ sung....
    #:-S #:-S #:-S b-( b-( b-(

7. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá bạn bị tuột nhớt ah, mình bị 2 lần rồi may mà còn kịp thời cấp cứu. Đến lần thứ 2 mình mới biết nguyên nhân là do " NƯỚC ". Chính xác hơn là PH của nc.
    Lần thứ 1 thay 1/2 nc cá bị tuột nhớt thê thảm. Rút 1/2 nc để giảm áp lực nc cho cá. Sục khí tối đa sau 1 ngày cá bình thường trở lại.
    Lần 2 hồ mới mua để nc cả 1 tuần có sục khí, thế mà PH chỉ có 4.5. Cho cá vô 1 ngày tuột nhớt thê thảm nhìn ko ra con cá. Vớt ra bỏ trở lại hồ củ 15 phút sau cá tỉnh trở lại bình thường.
    Theo mình thì cá của bạn tuột nhớt có thể vì nguyên nhân như thế. Mình dùng nc giếng, ko bít bạn dùng nc gì, nếu nc máy thì bạn nên sục khí khoảng 1h trước khi thay. mua 1 Test PH 20k về kiểm tra cho chắc ăn

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Con cá này Die gồi Billykid ơi....Nói tới chi cho Cá chiến đau lòng.....:crying: :crying: :crying:

9. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    hhuhuhuhuhuhhuhu cảm ơn anh SƠN và anh BILLY KID nha,mà anh BILLY KID ơi em nuôi nó chung với 2 con ngân long thấy 2 con đó không có bị gì hết cả,em nuôi nó trong nước cũ của 2 con đó mà kì vậy ta(+_+).