cứu em với... cá nuốt phải viên bi...

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi duylam2007, 30/10/07.

1. duylam2007

duylam2007 New Member

Thích đã nhận:
    0
    ca' la han cua em khoang 1nam 6 thang tuoi , hom nga`y 28 chu' ca' cua em nuot' phai 1 vien bi vua` du? cai' mieng' , den gio` van~ thay no' ko bi gi`, van~ sung suc' boi.... em lo qua' ... ko biet phai la`m sao nua~ , ma' chu' may bac' biet' cach' dua vien bi ra la`m on chi cho em di .... la`m on :crying:

2. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Bạn cần viết bài đủ dấu tiếng Việt nhé, không thôi sẽ bị xóa vì đó là qui định.
    Nếu cá bạn nuốt hẳn viên bi vô bụng rồi thì mình khuyên bạn nên chuẩn bị tâm lý đi là vừa, vài ngày nữa bạn sẽ thấy viên bi ấy phát huy tác hại. Khi nó còn ngậm trong miệng thì còn cơ may chứ đã nuốt hẳn vô rồi thì hầu như chẳng có cách nào lấy ra được đâu.

3. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Bạn hãy nuôi xem thế nào , LH là loài khỏe mạnh ...điều gì cũng có thể xảy ra , PP trị cho cá nuốt vật lạ thì chỉ hỏi bác sĩ khoa nội soi rồi ...

4. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix kỉu này là ị ko ra rùi, nguy cơ sình bụng cao đó.

5. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nguy hiểm thật, phải bỏ hết bi trong hồ ra thôi, cám ơn pác nhé , :D. À quên cái vụ của pác chắc ko có cách chữa wá, hên xui rồi :D

6. louhan

louhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thấy nó nuốt thật ko?
    cá lh ko bao giờ nuốt thứ gì ăn ko được cả. Hôm qua mình thấy cá nhà mình nuốt 1 bụm sỏi trứng xong rồi lại phun ra thôi. Có sao đâu

7. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    không phải em nào cũng hên như cá của bác đâu, con cá của mình có lần sung quá ngâm phải cục san hô vụn đến hồi không nhả ra đựoc và em nó chạy lòng vòng đâm đầu vào bể kiếng, mình hoảng quá phải mở miệng nó ra lầy cây nhíp gắp cục san hô ra mới ok đó bạn.

8. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hic thiệt là hết biết nói lun,Hôm kia có bác post bài bảo nuốt dây thun, h thì lại là viên bi rồi ko biết sẽ nuốt thêm gì vào nữa đây?,đây là lần đầu tiên gặp phải nên chắc ko có cách giải quyết đâu,cứ chờ cho cá nhả ra vậy chứ can thiệp thi sợ tổn thương đến cá!!!!

9. love

love Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình sao cư' nép vào góc hồ.mot hố mình nuôi 3 con,có ngăn cách đàng hoàng.không hiểi sao chi duy nhất 1 con nep' vào àh.huhu.giup e voi'

10. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn mua thuốc xổ cho gnười về đổ vô cho nó thử, đằng nào thì em nó cũng ra đi, biết đau khi ra đi em nó lại để lại 1 kinh nghiệm quý giá cho khoa học thì sao hehe. Hên thì nó ị viên bi ra luôn hehe (eo ui, nếu có ra được chắc cái dit của nó cũng ...toe luôn hehe) lúc ấy lại xuất hiện bệnh trĩ ở cá nữa hehe

11. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thả cá sặc vô hồ cho LH rượt ai ngờ nó nhanh quá nhập con cá sặc rồi nuốt luôn nhưng con cá sặc to quá nên nó nuốt còn thò cái đuôi ra ~X( Mình đợi 1 hồi mà nó vẫn không nhả ra được cái mỏ bị bầm tím do hả họng quá mức rồi từ từ ngã nghiêng. Lúc đó mình liều bắt nó ra ngoài, lấy cái nhíp xé xác con cá sặc rồi gấp ra từ từ. Cũng may mình phát hiện kịp nếu không thì [-( Bị 1 lần nên lo xa, bây giờ trong hồ mình toàn sỏi to cỡ trứng gà không hà :laughing:

12. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thứ nhất coi chừng nó sợ hai con kia, nhất là con gần nó.
    hai là có thể nó chuẩnn bị co triệu chứng bị bịnh, theo dõi em nó kỹ hơn nhe:)

13. ChanhNhucaCanh

Thích đã nhận:
    0
    cá nuốt bi

xin lỗi cho mình đùa tí. chuẩn bị chảo dầu, chút muối, chút bột ngọt. dao thớt đầy đủ kèm theo con dao mổ "y khoa":) :) nhớ 1 xị rượu ngon nữa nha:devil:
    xong bắt em nó ra, mổ bụng, tìm coi viên bi đâu, moi ra. xong moi luôn ruột ra, rửa sạch cạo vảy, ướp muối bột ngọt vừa đủ, chảo dầu sôi thả em nó vào, vàng đều 2 bên là nhậu ek ek ek.:devil:

thui đùa tí.
    Giờ bạn chỉ còn cách chờ em nó biểu hiện triệu chứng gì không? nếu không thì ok, nếu có triệu chứng gì mà quý em nó wa' thì đem ra bác sĩ thú y, ổng mổ lấy ra xong đem về dưỡng lại với 1% hy vọng sống xót.
    chúc bạn nhìu may mắn nhe.:)

14. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chiêu gì mới vậy, mổ ra thì die luôn chứ 1% gì nữa, mấy cái vụ nuốt chửng như vậy chỉ có nước là hên xui thôi, cá cũng như người lâu lâu em ngậm cục đá mà ko hỉu sao nó tuột vào trong lun đấy mấy pác ạ :D

15. ChanhNhucaCanh

Thích đã nhận:
    0
    mắc cổ nước đá hả >>>

Người cũng còn may hơn cá là nước đá nó tự tan ra. còn không thì hix hix hix phải mổ như cá lun . hehehe:devil:

vậy mà sống mới hay. hồi đó mình thấy tận mắt ông thú y mổ cho con cá cảnh biển ( quên tên nó mất) quý lắm. ổng mò mò cái bụng, xác định đúng chổ( y như mổ lấy đạn vậy đóa), ổng dùng dao mổ chọt ngay đó, lấy ngón tay móc ra 1 đồng tiền xu( hết biết cá gì mà ham tiền còn hơn chủ). xong bôi thuốc, may lại và thả nó về hồ, hồ thêm ít thuốc tím, và muối. cho nhịn ăn lun tới chừng cho ăn lại thì nó sắp thành cá ... khô. vậy mà sống mới ghê.:devil:
    nó là quỷ o`i.:devil:

16. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá La Hán nuốt cục bi thủy tinh chứ gì? Đâu có gì lạ đâu? Có người thử thả vô bể thủy sinh nó bới gốc gây lên hết và ăn cả gỗ lũa nữa kìa.

17. dzuinguyen

dzuinguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ mình thả đầy sỏi và bi.. cá la hán của mình vẩn đớp sỏi rồi lại phun ra đâu có bị gì đâu..đọc kinh nghiệm trên diễn đàn nói rằng thả sỏi vào cho em nó có việc làm nên tui cũng để sỏi trong hồ..đến giờ chưa có dzụ án nào nghiêm trọng hết

18. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Con la hán nó biết nó ăn gì và bỏ gì.... k tin đập 1 con gián hay bắt con dế cho nó ăn xem.....Cánh nó phun ra phèo phèo...huống chi hòn bi hay sợi dây thun....Trừ khi viên bi nhỏ như sỏi vụn...mà Ông DN làm lọc đáy bằng sỏi đấy.... ?

19. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bây giờ tình hình của em nó thế nào rồi bạn? Thông báo cho mọi người biết đi