Cứu em với các bác ơi, hồ em có ốc này ghê quá

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi nôb, 21/10/06.

1. nôb

nôb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Dạo này sao hồ em loài ốc này phát triển quá trời, đâu đâu cũng có, chúng cắn nát cây hết các anh các chị ơi. Làm sao để diệt bọn phá hoại này đây, hic hic, cứu em với ! :crying: :crying: :crying:

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Ốc không diệt cây của bạn đâu,mà do cây bị hư trước nên chúng mới bu lại làm bạn lầm tưởng đó.Muốn diệt thì bạn mua cá nóc(mắt đỏ càng tốt) thả vô chừng 2 bữa là ốc không còn em nào đâu.Còn để hạn chế ốc thì bạn có thể sử dụng CO2 đủ cho cây,ốc khó mà sinh sản được.

3. nôb

nôb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    dạ cám on anh, rõ ràng là em thấy nó gặp cây ạ, cây có dấu bị gặm chứ ko bị hư anh ạ. :( cho em hỏi cá nóc mắt đỏ ở đâu bán anh !?

4. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cá nóc thường thì mua ở tiệm cá cảnh, cá nóc mắt đỏ thì lâu lâu thấy trong thau tép mồi ấy(H2O nghe thế chứ chưa bắt được em nào cả)

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Ảnh chụp mờ nhưng GC đoán đó là ốc táo con, bạn thấy nó 'gặm' cây vì cây của bạn đầy rêu bám trên lá đó.

6. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy ngày nay trong hồ mới setup của mình cũng có nhiều ốc, chúng sinh sôi nảy nở kinh lắm. Trước mới làm hồ khoảng 1 tuần là bị rêu nay thì lũ ốc dọn sạch sẽ gần như rêu trên các lá cây không còn nữa... không biết sau khi hết rêu thì nó sẽ dọn đến thứ gì đây ? Trân châu Nhật lúc mới trồng được 10 ngày là rêu bám đều trên các lá mấy tụi ốc con nó khoái bu trên lá trân châu ăn rêu lắm... theo mình thì tụi ốc này chắc là diệt rêu hiệu quả hơn tép... nhưng trong tương lai không biết ra sao mà nếu có sao thì bắt ốc thủ công cũng dễ mà .

7. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    pác h2o ơi pác post hình con cá nóc lên đi em chưa nhìn thấy con này bao giờ pác ạ...( cũng có thể em bít nhưng tên gọi chỗ em khác )):(

8. nôb

nôb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Dạ không phải ốc táo đâu GC, con này dẹp lép và kích thước nhỏ xíu. Hum qua em mới ra hàng cá lụm một em Clow ^^, chưa biết hiệu quả thế nào nữa ! Sẵn tiện qua tiệm anh Cỏ Dại lụm mấy em táo đỏ !! :D

9. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    nôb: cứ chờ xem, 99,99% nó là ốc táo còn nhí đó...bọn này không có tí kiến thức về 'Kế hoạch hoá gia đình' gì đâu...nôb sẽ có 1 hồ nhóc ốc táo nay mai thôi...

10. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @chị GC và anh Py: đám này 100% không phải là ốc táo đỏ. em bị đại dịch này rồi hốt hết nền đem đổ đi. set up cái mới
    to all: đây là loài ốc ăn rêu lẫn rong 100%, nó có thể xơi tái một ngọn thủy cúc trong vòng một đêm với số lượng ốc tập trung khoảng 10 con.
    1.mình nó dẹp như đồng tiền=>ốc táo có chiều ngang.
    2.chỉ có màu vàng nhạt không hề có chút màu đỏ nào=> ốc táo có màu đỏ hay đen tùy môi trường nước, phân, co2.
    3. hoạt động về đêm là chủ yếu, sau khi lướt qua một chiếc lá sẽ để lại trên mặt lá, mép lá những lỗ nhỏ bằng đầu tăm xỉa răng dây là nguyên nhân làm cho lá thối từ từ=>mồi cho chúng ăn tiếp.
    4. kích thước lớn nhất mà mình ngâm cứu thấy trong hồ thủy sinh là 0,8 cm=>ốc táo có kích thước lớn hơn.
    5. Cá nóc mắt đỏ thích nhai mấy em này nhất vì vỏ của chúng mềm, khi bắt chúng ra khỏi hồ nếu mạnh tay thì sẽ làm vỡ vỏ chúng ngay => cái vụ này em khoái nhất đây. vửa được bóp chêt chúng vừa có thiên địch làm trợ lý.:D

11. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    thôi chết rồi, đăng báo tuyển nóc mắt đỏ gấp đê...không cần ngoại hình, chỉ cần không tấn công cá, tép...địa điểm làm việc tại Tp HCM...

12. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Nghe như phim kinh dị về loài ốc bị ảnh hưởng chất độc hóa học nên chuyển hóa gen í nhỉ, hihi!

Ốc này bể nào của GC cũng có mà có thấy nó tàn hại gì kinh khủng như hathaibinh nói đâu!
    1. MÌnh nó dẹt như đồng tiền: những con ốc táo con mới nở từ trứng cũng dẹt như đồng tiền, đến một giai đoạn phát triển nhất định GC mới thấy nó tròn người dần lên.
    2. Chỉ có màu vàng nhạt: ốc táo lớn trong những môi trường nuôi khác nhau cũng có thể có màu vàng, màu đỏ hoặc đen. Không nhất thiết chỉ có đen với đỏ!
    3.Hoạt động về đêm: cái này thì GC thấy nhiều loài ốc đều thế!
    4. kích thước lớn nhất trong bể bạn thấy là 0.8cm: khả năng đến khi lớn nó phình ngang ra, bạn lại tuởng đó là loài khác!?
    5. Vỏ chúng mềm: một lí do nữa khiến GC nghi ngờ rằng đây là ốc táo con, còn non!

Chỉ có cái này:
    làm GC thắc mắc: có chắc đó là sản phẩm của ốc? hay đó là sản phẩm của vấn đề khác mà sau đó ốc 'đánh hơi' thấy chiếc lá đang thối nên đến dọn vệ sinh và bị nghi oan là thủ phạm, hihi?

13. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    minh thấ tụi nó đẻ dữ qua co ban nao biết cách triệt sản nó không nó nhân lên cấp số nhân rồi

14. hoangngu

hoangngu Member

Thích đã nhận:
    0
    Ốc nhỏ thế mà đã đẻ thì không phải táo đỏ đâu. Nếu đúng loại hay lẫn trong bèo tấm thì không ăn lá cây chứ nhỉ, chúng chỉ ăn lá rữa thôi. Bể cá của mình cũng có một ít mà. Nhưng loại ốc nhỏ trắng và có sọc bên suờn thì ăn lá cây ghê lắm (đã diệt hết rồi)

15. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    dạ đây là ý kiến cá nhân qua kinh nghiệm thực tế của em thôi. lúc trước em bị dính có mấy con thôi nhưng nó tác hại kinh quá, sinh sôi bắt không xuể. nên em muốn chia xẻ với mọi người em không có ý làm mọi người hoảng đâu. Còn về vụ ốc này có phải là ốc táo không em xin khẳng định 100% không phải. chúng nó khác xa nhau nhiều lắm, kể cả ốc con.
    trích:
    1. MÌnh nó dẹt như đồng tiền: những con ốc táo con mới nở từ trứng cũng dẹt như đồng tiền, đến một giai đoạn phát triển nhất định GC mới thấy nó tròn người dần lên.
    .....
    @chị gc: tụi này nó không có tròn dần lên mà tròn dần ra theo dáng dẹt. Tới giờ nhắc lại em vẫn còn sợ đó.

Để em tìm ngoài mấy cái hũ chậu xem coi có chúng không rồi em chụp hình so sánh gửi mọi người tham khảo.

16. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Trong lúc chờ tìm cá nóc mắt đỏ thì Bác ra thúy phát ( rước 1 em cá nóc thường về 2000vnđ/ 1 chú)
    Cho nó dọn dẹp rùi trục xuất ra khoảng 1 đến 2 ngày là bảo đảm 100% bị tiêu diệt gọn!
    Sợ lúc đó muốn tìm vài chú bói không ra!!!