Cứu em với các bác

Thảo luận trong 'Cu mầu' bắt đầu bởi cristianodat, 18/7/10.

1. cristianodat

cristianodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    hôm kia em có bắt được 1 con cu con bị bể đầu ,không biết có bác chỉ em cách dưỡng chim không??? hiện giờ chim không được khỏe lắm
    đây là hình em nó

2. caibangtiensinh

caibangtiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    314
    Em này là cu ngói (ở chỗ em kêu là cu lửa), em này còn non, mới trổ cườm. Hình như đã hư 1 mắt phải không bác? Thấy em này đứng hình như có vẻ còn tỉnh lắm. Bác dùng thuốc sát trùng vết thương cho em nó và để thóc, nước cho nó ăn. Chim trổ cườm như vầy thì biết tự ăn rồi, hy vọng em nó sớm khỏe.

Mrcu, Thuyet Truong and nguoidaugio like this.
  3. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    con này chưa có bị hư mắt đâu bác ơi , theo em với cristianodat thì hình như nó bị chim khác đánh hoặc bị người ta dùng đá phang ngay đầu thôi ,mắt thì vẫn còn nguyên vẹn ,ăn được nhưng ít ,hôm qua thấy em nó đứng hơi xiu vẹo nhưng bữa nay thì vững rồi , không biết con này chơi có ngon không mà bi giờ em nó bán ra thì giá là bao nhiu ? thanks các bác

cristianodat and (deleted user) like this.
  4. cristianodat

Thích đã nhận:
    65
    Cảm ơn các bạc đã nhận xét lúc mới bắt về thì em nghj~ con này là cu ngói mà anh tim_lam95 và bạn của anh tim nói con này là cu đất vì dưới quê em người ta hầu hết nuôi cu ngói nhiều hơn cu đất vì nó đẽ nhiêu nên em mới biết,vậy em có thể bôi thuốc đỏ hoặc thuốc có màu vàng vào cho chim được ko??Loại dùng để sát trùng cho người đó mong các bác góp ý thêm.

5. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    Con này chắc chắn không phải là loại cu gáy(cu đất, cu cườm) mà anh em trên diễn đàn thường nuôi, bẫy và đề cập đến đâu, đây là con chim ngói đấy bạn ạ, con này thì không gáy gù như cu gáy, tuy nhiên bạn cũng có thể nuôi chơi cho vui cũng được vì nó cũng rất dễ nuôi, bạn có thể dùng loại thuốc polyvidine (thuộc màu vàng) để sát trùng vết thương cho nó cũng được
    chúc vui

Last edited: 18/7/10
    nguoidaugio and cristianodat like this.
  6. thanh hieu

thanh hieu Guest

Chú cu này chỉ có nướng thôi vì có nuôi nó cũng ko gáy như cu gáy đâu, ko ai nuôi loại này

7. tim_lam95

Thích đã nhận:
    111
    thế thì chắc chỉ có bác mới nướng thôi ,ai yêu thú vật mà nỡ làm vậy không nuôi được thì thả thôi

gadep and xxxbopy like this.
  8. cristianodat

Thích đã nhận:
    65
    Bác nói loài này đem đi nướng chứ ko ạ nuôi đúng ko???Về dưới long an đj ruj` bjk có nuôi hay ko ha~ cã ổ luh đó bác em cung~ nuôi 1 cặp nó ko bjk gáy nhưng kêu cung~ dễ xương

9. caibangtiensinh

Thích đã nhận:
    314
    Cu ngói không gáy nhưng gù nghe ngộ ngộ, em đang nuôi 1 con thấy cũng dễ thương. Về cái khoản đem cu lửa đi gài như cu đất thì em chưa nghe. Bác cristianodat nuôi đi, chừng nào nó lớn bác đem gài thử, biết đâu bác chẳng là sư tổ của "nghề gác cu lửa", khi đó tên bác sẽ được ghi vào sử sách vì là người tiên phong cho một thú chơi mới! Đừng nướng em nó tội nghiệp bác nhé!

10. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Em cu ngói này chỉ bị thương nhẹ thôi, cũng may chưa bị cắt cánh, thả nó ra cho nó sống bác ạ, nuôi cu ngói làm gì.
    thân

11. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Chơi thế nào là ngon hả bác??? Về khoản gáy thì chưa nghe nhưng gù thì nghe cũng là lạ hay hay, bạn cứ nuôi đi rồi sẽ biết, còn giá cả bi giờ em nó như thế bán ra được khoảng trên 10.000 đ còn bán ra hàng chim thịt thì có khi người ta còn không mua ấy chư. Nhưng thôi bác cứ nuôi đi cho biết, nuôi để lấy kinh nghiệm ai nói gì thì mặc họ miễn sao mình thích là được.

tim_lam95 thích bài này.
  12. caibangtiensinh

Thích đã nhận:
    314
    Bác nuôi nhé, đừng bán hay nướng. Em cũng đang nuôi một chú mai mốt lớn em cũng gài thử xem. Bây giờ các bác gài cu đất nhiều quá, cu mồi em thì cà tàng làm không lại. Chắc em chuyển sang sân chơi mới là gài...cu lửa! Mà có bác nào đi tiên phong trong vấn đề này chưa lên diễn đàn cho bà con tham khảo với (gài chứ không phải bịt mắt lại giật lưới nhé!)

nguoidaugio thích bài này.
  13. tim_lam95

Thích đã nhận:
    111
    hôm nay chim khỏe khỏe rồi chờ chừng nào đủ lông đủ cánh em sẽ thử mua lồng bẩy , caibangtiensinh biết cách phân biệt trống mái không chỉ giùm em đi chứ em mới vô nghề cu nên không có kinh nghiệm gì hết

nguoidaugio thích bài này.
  14. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Sợ Bác này quá nên Thank đại..........................

15. caibangtiensinh

Thích đã nhận:
    314
    Em nuôi 2 con (chung 1 tổ), 1 con lớn 1 con bé; con lớn trổ cườm còn còn bé thì không thấy; nghe nói (lại nghe nói) con nào trổ cườm trước và lớn hơn là con trống. Cu lửa của em cũng cỡ em cu của bác, mà cu bác trổ cườm rồi như vậy chắc nó là trống!

16. tim_lam95

Thích đã nhận:
    111
    kakaka , em mới học lớp 10 ah , bác sợ gì em chứ nhưng thôi thanks đại cho em vui

17. cugayquangngai

cugayquangngai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,541
    đúng là : "anh hùng xuất thiếu niên " nhỏ tuổi mà tài cao hiếm thấy hiếm thấy , bác này mà là cu gáy thì là chim hay đây vì nhỏ mà khẩu khí lớn thật , laọi này rất sát bổi đây he he ...
    đùa cho vui thôi chúc bạn vui vẻ !

18. cristianodat

Thích đã nhận:
    65
    tim_lam95 là hàng xóm của em và anh tim_lam95 chơi gà rất hay còn em thì rành về chim cảnh để thử bẩy cu lửa xem thế nào vì em đã từng đi bẫy cu gáy ruj`.Bác nào có hình cu lửa đã trưởng thành+clip up lên cho em tham khỏa với vì chưa chơi chim này ở dưới quê có nuôi nhưng toàn nuôi thả tụi nó cứ đi suốt nên em ko thể nghe nó kêu.

19. mdb

mdb Member

Thích đã nhận:
    27
    Cứu cái gì nữa hả bác trông em này theo tôi lấu cháo ăn là ngon nhất và hợp lý nhất đó. Thân chào

Thiện Bảo Lộc thích bài này.
  20. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Nhìn cú giò lái rất đẹp nhưng ko có lực có lẽ bác dùng kỹ xảo he he he...nhìn thế cũng tạm tạm nhưng đứng sai tấn, trọng lực dồn về chân , sợ người bi trúng đòn ko té mà mình thì té trước he he he trước còn nhỏ cũng hay xài món này roài... cũng chắc thế và đòn lém nhưng , người bị té lại rất có lợi vì khi té ngay gần cục đá buõit thế là ăn cho đủ hịc hịc hịc... cũng may bây giờ ko còn thẹo trên mặt. nếu ko ăn cục đá vô mặt thì cũng bị một cước song long quá hải, hoặc bị cước mãng xà mổ cóc nhái, hoặc bị cước ếch vồ hoa mướp và cưới cũng là chó sói táp gà cồ. kinh chưa!
    nhìn kỹ phân tích tay trên cú nắm đám rất đều nhưng dùng để đỡ đòn tay đưới cú nắm lệch đùng để trả đòn nếu trả đòn tay này ek bị chệch khớp.
    xét về cu gáy mồi này dùng chiêu nào cũng đá lồng thôi.

Last edited: 23/7/10
    cugayquangngai thích bài này.