Cứu em với, hồ cá có điện.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi pina, 29/3/07.

1. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hôm wa trong lúc lắp bộ lọc mới,em thò tay vào hồ thì bị điện giật,giật bắn người

mà lúc đó đã rút dây điện máy bơm,chỉ còn máy thổi,vì vậy nguyên nhân chỉ có thể là máy thởi,em đã bỏ cái máy thổi đó,nhưng em thắc mắc là tại sao hồ có điện mà cá ko có phản ứng gì,lỡ mai mốt nó chập nặng hơn thì .... :(

trước em có đọc bài của anh nào đó bảo cắm bút thử điện vào hồ anh ấy thì đèn sáng,lúc đó em ko tin,nhưng hôm wa bị giật thật

2. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn, trường hợp trên mình cũng từng gặp, của mình là cái máy bơm(có thổi oxy), do bẻ tới bẻ lui nhiều lần nên ống cao su bảo vệ bên ngoài 2 sợi dây điện bị đứt sát chỗ thân máy, vậy mà mình không hay cứ mở máy chạy bình thường cả ngày, khi mình chạm tay vào dòng nước máy bơm lên thì có điện giật, lấy bút thử điện thử thì cháy đèn cả mặt nước trong hồ lẫn đầu ra nước máy bơm; xác định điểm rò rỉ điện mình dùng silicone trán bít lại sau đó xử dụng tốt đến nay..... tuy thử có điện trong nước nhưng cá không sao cả...... bạn thử dùng bút tìm nơi rò điện rồi chữa nó hoặc thay máy mới sẽ tốt hơn!

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Máy thổi dùng ống dẫn hơi bằng nhựa dẻo thì làm sao mà dẫn điện được???

4. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    kg sao đâu pina hở 1 dây thì ok cá kg sao chừng nào 2 dây nóng ngụi hở cùng 1 lúc mới bùm
    bạn thay mới đi cho an toàn

5. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cá trong hồ kiếng được cách điện rùi bạn ơi vì thế nó ko bị giựt đâu,mình cũng từng bị giật nè,hú hồn lun,sau lần đó thay lun cái máy lọc loại xịn xài cho chắc ăn

6. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em cũng ko bít,nhưng lúc đó đã rút dây điện máy bơm rùi,em thò tay vào để tháo bơm ra thì bị giật

hix,may mà cá ko sao,nhưng cũng sợ thật :(

7. mr.po

mr.po Member

Thích đã nhận:
    0
  8. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bởi vậy căn bản khi nào thò tay vào hồ cá nên tắt điện,vấn đề này nhà sản xuất hay báo chí cũng nói nhìu rùi :D
    Theo mình bạn nên mua cái mới..đắp Silicon mà ko cẩn thận thì sẽ có một lần nhảy SAMBA nữa :D

9. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    .... ý mình là chạm tay vào nước được phun ra từ máy bơm đó bạn, chứ nhựa thì làm gì mà dẫn điện được trừ khi nó bị ướt.....

10. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nước cũng dẫn điện mà,chạm vào chỗ fun ra cũng như là chạm trực tiếp vào hồ rồi

11. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Máy thổi oxy sử dụng ống nhựa dẫn xuống hồ nên khả năng dẫn điện rất thấp.trong hồ của em có máy bơm & bóng đèn là 2 thứ có thể rò rỉ điện.nếu máy bơm đã rút phíc cắm thì bóng đèn chính là thủ phạm.e kiểm tra lại tất cả các thiết bị.đừng thắc mắc tại sao cá không bị điện giật,cá có sao không?mà hãy quan tâm nếu như em bị điện giật ai sẽ cho cá ăn?ai ngắm cá?không nên sử dụng bóng đèn ngâm nước.loại em đang sd tuổi thọ rất thấp,độ an toàn kém.máy bơm thì nên kiểm tra lưu lượng nước chảy thường xuyên,thấy dòng nước yếu thì nên tháo bơm ra lau chùi.bơm bị kẹt sẽ tạo ra dòng điện cảm ứng từ có thể gây giật.

12. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix,lúc đó em ko cắm điện bóng đèn muh,chỉ có mỗi dây điện của máy thổi thôi.Nhưng mà em cũng đã tháo cái bóng đó ra rùi,em sẽ mua bóng gắn ngoài cho chắc ăn

em vẫn ko hiểu tại sao máy thổi oxy lại có thể rò điện dc

giờ chắc ăn thì mỗi lần thay nước hay làm gì trong hồ em đều ngắt cầu dao

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    cá không sao tại vì cá của bạn nằm cách mặt đất.Hồ của bạn mà có cái gì nối đất là thành nồi lẩu luôn. hì hì. Bạn nên thay thiết bị mới đi

14. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    nếu thế thì em nên xem lai bộ tạo oxy.Có thể máy oxy bị ẩm bên trong,phía dưới mặt kính cũng uớt nên tiếp điện.hay có thể dây dẫn oxy bị ướt từ máy truyền xuống hồ.em kiểm tra lại xem.bộ lọc mới thì em không cần máy oxy đâu.tháo ra luôn cho chắc ăn.hồ em bé quá nuôi 2 ngân long là sắp chật rồi sao nuôi thêm sấu hỏa tiễn nữa?không nên mua thêm.chỉ có thể thả 2 con hồng két thì được.

15. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix,em đang đi kiếm mua hồ lớn hơn nè,hum wa để hộp lọc lên dc 1 ngày thì nó gãy mất 2 thanh giằng rùi :(,hix,em phải kê gỗ lên thành rùi đặt lọc lên trên,muh nó đứt đôi ở giữa nhìn sợ wa',lỡ 2 em nó nhảy đụng trúng chắc đứt lưng wa :(

em bỏ cái máy thởi rủi,để như anh à :D