cứu em với mấy bác ơi

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi chipdance1984, 27/3/07.

1. chipdance1984

chipdance1984 Member

Thích đã nhận:
    0
    huhuh mấy bác giúp em với..:crying:
    hôm qua em làm cái bể bằng phân aquabase, cách làm cũng như cách fas chỉ em.
    sau khi hoàn tất cho nước vào rất nhẹ, hồ nhìn cung trong, sau đó em cho chạy máy lọc, mấy tiếng sau em về nước còn đục hơn lúc mới cho nước vào, mấy bác cho em hoải có phải bị xì nền không vậy:crying:

2. NGUYỄN PHÚC

NGUYỄN PHÚC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Đó là chuyện bình thường thôi, để có hồ nước trong thì phải đợi hệ vi sinh trong hồ thật ổn và phát triển mạnh. Tuy nhiên Bạn chưa nói tới các thông số của hồ thì làm sao mà tư vấn cho bạn được !
    Ví dụ : Bạn phải nói trải sỏi dày bao nhiêu cm ? dùng lọc gì ? và các từng tự thao tác khi sử dụng lọai phân này vì đối với lọai phân này thì người thực hiện phải thực sự nhẹ nhàng, tỉ mĩ và có chút kinh nghiệm set up thì mới đảm bảo hạn chế việc xì phân ?

3. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    chipdance1984 chịu khó cho biết những điểm sau nhé:
    - Bạn xài lọc gì ?
    - Cho nước vào rất nhẹ là nhẹ như thế nào ?
    - Khi cho nước vào có lót 1 cái đĩa sứ dưới mặt nền để dòng nước từ vòi hay ca nước không xói nền ?
    - Nước đục như thế nào, có màu gì ?

Thường hồ mới set up hệ vi sinh chưa có hoặc chưa đủ thì nước cũng bị đục...vài ngày sẽ hết.

Tốt nhất là chụp hình rồi post lên cho mọi người cùng xem để tư vấn !

4. chipdance1984

chipdance1984 Member

Thích đã nhận:
    0
    chào mấy bác.
    kích thước hồ em là 60cm x 40cm x 40cm.
    em xài loại lọc tràn hiệu jebo.
    khi cho nước vào em cũng để 1 cái đĩa và em còn lót thêm miếng bông lọc trên đĩa nữa.
    về phân nền em em lót như sau.
    lớp đầu em cho sỏi trứng, sao đó em trộn phân aquabase với 1 ít sỏi trứng, tiếp theo là em cho 20kg sỏi vàng trải trên cùng và hình cái hồ em đây. hic hic.

5. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Không có vấn đề gì đâu. Hôm nay thay nước thêm 1 lần và làm vệ sinh thanh hồ. Trong hộp lọc có những gì, nham thạch, cẻamic ring, bông lọc? Lọc nước Jebo như thế nào(ký hiệu)?

6. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    lọc tràn jebo mã số bao nhiêu vậy bạn, nhưng theo mình thấy thì hồ như thế này không đục đâu, thấy rõ đá kia mà. có thể lọc không đủ công suất, bạn cần cho thời gian để hệ vi sinh làm việc, lúc ấy cứ như pha lê ấy. mình vừa làm lại hồ đây, nước đục không thấy chi hết, không sao đâu bạn.

Last edited: 27/3/07
  7. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    Bình tĩnh...bình tĩnh ! Hồ như vậy là phình phường...hì hì...mọi thứ đều mới, cần thời gian cho hệ vi sinh phát triển. Cứ theo hướng dẫn ở trên của anh Fah là được. Chắc khoảng vài ngày là nước trong thôi !

8. chipdance1984

chipdance1984 Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các anh...
    hộp bữa ra kaokui em mua cái máy lọc đó giá 75k chỉ biết là hiệu jebo. hic hic
    trong lọc thì em bỏ bông lộc và 1 ít men vi sinh gì đó, em mua 25k hộp.. có dạng hình óng màu trắng đó anh.
    như vậy bể em không phải xì nên đúng không anh fas...cho lọc khoản bao lâu nước mới trong vậy anh.
    cám ơn các anh rất nhiều.

9. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    Giá 75k thì chắc là...Jebo 503 rồi !

........................cho đủ 50 ký tự...phù phù...mệt quá !

10. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Bạn có thể "Kích" thêm hệ Vi Sinh vào hồ bằng cách xin bông lọc Hồ Thủy Sinh đang hoạt động hay chạy qua bác Thành xin ít nước hồ cũ đã có hệ vi sinh bỏ vào (Kinh nghiệm TranDat chỉ cho mình đấy)

11. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cái lọc tràn? Có phải cái lọc treo External Hanging filter không? cái này mình mua nhưng không hiệu quả cho lắm đâu bạn à, bể bạn 60.40.40 mà dùng cái lọc đó không ổn đâu, bể không trong hoàn toàn được, mà bực lắm, cây mới trồng, những cái lá rụng nó bám vào cái vòi hút làm nước chảy từ lọc ra yếu đi, phải thò tay vào gỡ ra liên tục (cái này là kinh nghiệm ở bể của mình, có gì các bác thông cảm), còn cái lọc mà có hộp để gác trên thành bể thì mình chưa thấy dùng cho bể thủy sinh mấy. Tốt nhất thì mua lọc ngoài EF 1 cho bể cỡ của bạn, còn nếu mắc thì bạn mua cái lọc trong hồ, chịu khó trồng cây hoặc bố trí đá khéo léo che nó đi, cái này cũng khá hiệu quả bạn ạ.

12. chipdance1984

chipdance1984 Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks mấy bác.
    bác Hapham cho em hỏi, hiện em có hồ đang nuôi cá em cũng định lấy ít nước trên hồ đag nuôi cá cho vào bể vậy có được ko?
    cái lọc đó thì em chỉ xài đỡ thui, đang định mua cái lọc khác, hôm nào of em chạy qua bên anh fas hỏi thử...
    thân.....................................

13. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    :eek: Phải là nước trong hồ Thủy Sinh nhá !!!! lại 50 ký tự rùi đây

14. chipdance1984

chipdance1984 Member

Thích đã nhận:
    0
    éc, vậy thì em bó tay rùi.
    bể này là bể đầu tay của em mà...hic hic..

15. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đừng vội bó tay chân gì bạn àh. nếu bạn cho nước hồ cá vào cũng chẳng sao, nhưng nhớ là hồ đó không có cá bệnh, hay nước hồ nuôi cá ba đuôi, dơ khiếp lắm. Nguyên hột gạo nấu một hồi thành cháo, mà từ từ thì cháo cũng nhừ mà. bạn kiểm tra lại đầu chỉnh lượng nước hút vô, cho nó mở hết như thế lọc sẽ mạnh hơn, hồ 6 tấc nhà mình cũng xài lọc thác đấy. lâu lâu quậy tung lên rồi nước sẽ trong lại thôi. nhưng nếu bạn có thể cấp cho nó một bộ lọc mạnh hơn thì khả năng lọc sẽ tốt hơn nhiều.

16. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Cứ ghé APT, tôi sẽ hướng dẫn cách chơi thủy sinh tận tình:D :D :D . Còn cứ hỏi kiểu này thì tôi e rằng khi tôi trả lời và viết sai chính tả......:crying: :crying: :crying:

17. chipdance1984

chipdance1984 Member

Thích đã nhận:
    0
    chào anh fas.... em ghé qua đó mấy lần không khi nào gặp anh hết a,(buồn 5 phút).. spam cho đỡ buồn. hihihi.
    sau đây em xin trình bày tất cả phụ kiện cho mấy bác tham khảo nè
    em xài lọc hiệu Jebo 503.
    trong lọc gồm có bông lọc và cái như hình dưới đây, ko biết gọi là gì nữa
    mấy bác coi dùm em sỏi trứng phải loại dưới đây ko vậy?
    em xin kết thúc phần ứng xử tại đây...
    cám ơn cácc bác

18. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Theo tienbm một phương án xử lý như thế này để theo dõi xem sao nhé (chỉ dựa vào suy nghiệm chứ chưa từng bị), do hồ mới setup chưa thả cá, chưa có hệ VS nên có thể:
    1. dùng 2 ống vào và ra liên tục cho đến khi thấy nước trong hẳn thì dừng, tiếp tục để máy lọc chạy bình thường (hình như bạn đã làm ở trên rồi mà vẫn đục)
    2. Thay nước trong hẳn và tắt máy lọc để sau 1 ngày xem có bị đục nữa không và có thể quan sát nguồn gây đục từ đâu

19. chipdance1984

chipdance1984 Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bác tien. cách của bác chỉ dẫn em cũng đã làm rồi....
    hôm qua anh fas có kêu em thay toàn bộ nước như thế nào thì em đã về làm them hướng dẫn của anh fas...
    kết quả như sau:
    mới thay hoàn toàn nước hồ rất trong...
    và cho chạy lọc 1 đêm hậu quả như sau.
    theo em nghĩ có khi nào do lọc không các bác..
    hôm qua có đem lọc ra vệ sinh thấy toàn ra nước vàng vàng hình như của phân thì phải..
    để em thay lọc khác xem sao.
    thân chào bác..

20. heman1825

heman1825 Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ mình 8 tấc cũng bị tình trạng như vậy setup từ hôm chủ nhật tới giờ vẫn chưa trong nó đục như pha sữa vào vậy nhưng vẫn thấy cây .Mình đã quan sát thấy hồ ko bị sì phân theo mình nghĩ thì chắc tại bộ lọc thác mình ko đủ công suất khi nào có tiền chắc phài thay lọc ngoài thôi