cứu em với mấy pro ơi..

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi sinhclbcacanh, 30/11/11.

1. sinhclbcacanh

sinhclbcacanh Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Ham làm bể mới nên gấp quá. .. sentup xong xui bữa h xài ngon lành ..bổng nhiên hôm nay em nó bị nứt 1 đường thấy rõ ngay cái lỗ khoan dưới đáy..chỉ nứt và rỉ nước từ giọt từ giọt thôi .....giờ em phải làm thế nào ..
    em định rút hết nước ra ..rồi đắp lên đó 1 miếng kính 5 hay 8ly..rồi bắn silicon có được ko ?
    Hay có cách nào dán từ phía bên ngoài ko
    tại em lấy silicon dán vô cái chổ rỉ nước đó ..thì thấy silicon ko dính vì có nước..
    Hay có loại keo nào dán mấy cái đó được ko ?
    Pro nào có bị qua thì giúp em với nha ..
    Thông số
    Hồ 1m45 rộng 50 cao 70
    Kính vành 8li đấy 10 li

Last edited: 30/11/11
  2. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    tất nhiên ko thể dán từ bên ngoài vì vẫn đang còn áp lực nước bên trong và ẩm ướt tại mối rò
    bạn nên rút nước ra, để khô ráo và xử lý lại tại mối nứt đó...có thể xử lý theo kiểu như bạn, dán đắp thêm 1 tấm kính vào....
    bạn phải xử lý luôn đi, vì luôn tồn tại áp lực nước bên trong, để lâu...hậu quả khó lường
    mình bị 1 lần như vậy và cũng xử lý như vậy, ngoài ra chưa biết cách nào khác

Last edited: 30/11/11
    sinhclbcacanh thích bài này.
  3. hermestrinhgia

hermestrinhgia Thương nhân

Thích đã nhận:
    186
    nói thiết là tháo hồ làm lại đi bạn đơn giản là vì kái hồ bạn ko chịu nỗi 1 áp lực nước lớn như thế chấp vá chỉ là chữa cháy tạm thời thôi bạn để về sau phiền phức lắm

4. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Có thể lúc khoan bị nứt mà bạn ko hấy, bạn có làm hộp tràn ko? nếu có thì đơn giản, chỉ cần hút hết nước trong hộp đó ra rồi dán lại, dán bên ngoài hay trong gì cụng đc, nhớ phủ keo đều! còn bạn khoan mà đi ống luôn trong hồ thì căng à, vì nước rỉ ra như vậy ko có keo nào chịu nổi, bạn ra mấy cửa hàng ngoài Tạ Uyên, hỏi người ta keo chống thấm tầng hầm, loại có thể trét khi tường còn ướt về thử xem, sau đó lấy kính dán lại, còn ko đc nữa thì xúc hồ ra thôi!

5. lanbatoong

lanbatoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    thôi thì một lần và mãi mãi
    bước 1:dỡ hết hồ ra
    bước 2:tháo đáy
    bước 3:dán lại đáy kinh 12ly chuyển sang khoan thành cho yên tâm
    mất công một tí nhưng đêm dc yên giấc ko lo sáng hôm sau lũ về bác ạ

Nguyet thích bài này.
  6. sinhclbcacanh

sinhclbcacanh Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác này hài vãi tâm phục bác ...kinh tế cũng không khá nên tháo đáy phiền phức quá.
    Chắc em làm theo cách của mấy bác trên nói .. tháo nước ra hết để khô .. rồi dán đè 1 tấm kính lên ... rồi bắn silicon....mà không bít nó được bền ko ....để mai em thữ rồi báo kết quả sẵn làm vài pic ngày tàn của hồ cho show :)) hẻ hẻ

7. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    E thấy bro nên làm theo như bro lanbatoong nói. Vì 1 khi kính bị nứt thì chẳng biết sau này nó có nứt tiếp ra ko. Và bể là cái quan trọng nhất đối với 1 hô nước mặn, những cái khác như đèn, skimmer, vv sau này có hỏng còn dễ thay thế chứ thay bể thì ko khác nào đập bể làm lại từ đầu. Mong bro suy nghĩ kĩ, cái cần đầu tư nhất là cái này đây

8. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Dễ thôi cắt miếng kính, dán phía trong hồ, nếu kính lớn quá không bỏ vào lọt thì cắt ra làm 2, xit silicon nhiều rồi lắp kính vào đẩy tới đẩy lui cho keo tán đều rồi dùng vật nặng đè lên. Nếu không yên tâm thì khi khô làm thêm 1 lớp kính nửa. Phía ngoài cắt 1 miếng nhỏ dán ngay phần bị nứt. Xong xài vô tư. Ngay vết nứt cho keo nhiều tí. Rồi làm lỗ tràn phía trên.

Last edited: 1/12/11
  9. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Quá nguy hiểm !!!!!

Hồ bạn dài 1,45m mà chỉ chơi kính 8ly và đáy 10. Những hồ như bạn bọn mình bét ra là kính 10, đáy 12, còn không thường chơi kính 12. Bạn có vá vào rồi cũng nơm nớp sợ. Bạn thử nghĩ xem 1 hồ nước lớn như vậy, đi đâu làm gì cũng nghĩ về nó, thay vì nghĩ về nó ta làm thật chắc chắn. Đấy là điều kiẹn an toàn tiên quyết khi thi công hồ cá biển.
    Vài nhời chia sẻ !

10. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Theo mình tốt nhất nên làm lại theo ý của Axetylen, gắn rồi nó cũng sẽ bị lại thôi, bạn mới làm hoàn toàn có thể xử lý ngay