Cứu em với, mốc (??) trắng

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi White Rose, 27/2/06.

1. White Rose

White Rose New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ em mới tự làm, 100x40x70, mới chỉ dám thả 3 con cá đĩa, 1 con cá chuột với 2 con cá ăn rêu (chả biết tên là gì, nó màu vàng, nhỏ nhỏ)
    Hôm nay con cá chuột với 1 con cá đĩa (con to nhất) lăn đùng ra chết :( :( :crying: nhìn kĩ thì cả 2 con này đều dính trên nhiều cá gì nhớt nhớt màu trằng, đóng lại thành mảng. Xem trong bể thì thấy trên mấy cái lá cây cũng có, ở nền thì còn có thêm mất cái cục màu trắng, tròn tròn (trông như cục mốc ý).
    Hiện em cho mấy con này ăn thức ăn làm sẵn (tên là KaoKui thì phải), không hiểu có phải do cái này hay vì lý do nào khác. Em có phải đổi loại thức ăn không hả các bác? Chỗ mốc trong bể phải xử lý thế nào vậy?
    Thanks các bác nhiều nhiều. Giúp em với nha, mấy con cá còn lại chắc khó thọ lâu quá :crying:

2. H2O

H2O New Member

Thích đã nhận:
    17
    Bạn có cho cá ăn nhiều thức ăn viên quá không vậy?Coi lại thử xem.Thức ăn dư sau đó bị mốc trắng,dơ lắm.

3. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Và cũng có thể do bạn thả cá quá sớm (mình đoán vậy), bạn có thể cho biết là làm hồ được bao lâu rồi không ? Cá Đĩa khá nhạy cảm đấy bạn....hìhìhhì....thân

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,985
    Hongket nói có lý! ngoài ra mình nghi bạn cho ăn quá nhiều, thức ăn dư thừa tạo nên mốc trong bể, tạo mầm bệnh cho cá.

5. White Rose

White Rose New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình làm hồ khoảng 2 hôm sau thì cho vào. Đến bây giờ cũng khoảng 1 tuần rồi.

6. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    vậy mình đoán cũng khá đúng nhỉ. bạn cho cá vào sớm, nước trong bể chưa ổn định nên cá rất dễ ra đi, đặc biệt là cá Dĩa. Bạn nên để nước bể ổn định sau khoảng 2 tuần, thay nước đều đặn. Khi đó bạn thả cá vào nhưng dùng các loại cá thường như 7 màu hoặc 3 đuôi (loại làm mồi cho cá rồng đấy) để thử, nếu chúng sống ok thì bạn hãy bỏ cá Dĩa vào.
    Thân.

7. White Rose

White Rose New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chỗ mốc hiện tại trong bể không có cách nào diệt được hả bạn (dùng thuốc ??)?

Dù sao cũng cám ơn các bạn nhiều :-(

8. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    @WR: bạn không nên dùng thuốc, việc này sẽ không tốt cho cây, trừ khi bạn nhổ hết cây. Theo mình, bạn nên thường xuyên thay nước, rêu mốc này sẽ mất dần. Còn nữa nếu những lá cây nào bị dính rêu này, bạn có thể gạt nhẹ bằng tay hoặc sử dụng bông ngoáy tay ấy, gạt nhẹ nhẹ cho sạch. Thân.

9. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @ white rose, Nếu đúng là chỗ mốc do thức ăn thừa thành cục bông thì chỉ có mỗi cách hút cái cục bông ra ngoài thôi, việc này ai cũng làm khi vệ sinh cho bể cá mà.