cứu em với, phượng hoàng của em sắp đi rồi

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi nhimthuytinh, 8/6/08.

1. nhimthuytinh

nhimthuytinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sau một tuần em đi Huế, nhờ bố em ở nhà chăm sóc cá. Hôm nay em về thấy chúng nó vẫn bình thường, nước không trong lắm nhưng con phượng hoàng trống cứ bơi gần mặt nước, em không để ý, mang mè xửng đi biếu mọi người về thì đã thấy phượng hoàng của em đang nằm nghiêng nghiêng rồi. Em vội vã thay nước vì nghĩ là do nước bẩn nhưng có vẻ không khả quan, phải làm sao để cứu nó bây giờ, em sợ nó hấp hối rồi đi luôn mất

2. nhimthuytinh

Thích đã nhận:
    1
    ò e í e....trời mưa bong bóng phập phồng

Trời ơi ! Sao không ai cứu em vậy. Tưởng con cá chết ngay nhưng nó vẫn còn sống. Nó bơi đứng đã 4 ngày hôm nay rồi. Bây giờ nó không bị nghiêng người nữa, thỉnh thoảng vẫn bơi ngang được như con cá bình thường nhưng rất hiếm. Chủ yếu là ngóc thẳng đứng đầu lên trời.Bạn em bảo nó bị thần kinh (chưa nghe ai nói cá bị bệnh thần kinh bao giờ) và vài ngày nữa sẽ chết. Không có cách nào cứu được sao. Con trống chết rồi, com mái biết để cho ai. Không lẽ cưới chồng mới cho nó ngay sau đám tang. Hic

3. chepphungnt

chepphungnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh đang dự định nuôi phượng hoàng nên chưa rành về chúng, nhưng thấy anh em forum đi vắng hết nên góp ý cho em đỡ tủi thân. Hiện tượng này anh nghĩ là do nước không đượcchăm sóc tốt nên cá bị thiếu oxy lâu ngày ảnh hưởng đến cá (chắc là bị nặng, dạng tai biến). Anh nghĩ em cố gắng chăm sóc: tách riêng cho cá ở môi trường nước sạch, đủ ôxy, ánh sáng + động viên.

4. baotuyen

baotuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng đang nuôi 2 con phượng hòang vàng . Tình trạnh của bạn giống tình trạng cá 7 màu vàng của mình. Nó cứ ở trên mặt nước thở lấy không khí. Hồ của bạn nếu đang xài CO2 thì nên ngưng 1 thời gian. Cho khí O2 vào qua đồ bơm khí cho cá thường thấy ở các hồ thủy sinh. Không nên thay nước vì như thế lượng Clo vào sẽ làm cho cá mệt. 1 vài kinh nghiệm của mình bạn cứ xem xem thế nào

5. nhimthuytinh

Thích đã nhận:
    1
    Gia đình chúng tôi vô cùng thương tiếc báo tin...

Bể của mình không dùng co2, cũng nuôi rất ít cá. Mà sáng nay lên đây để thông báo 1 tin vô cùng đáng buồn. Con trống đó thì vẫn chưa chết mà con mái đang khỏe mạnh thì tự dưng sáng nay lại thấy lăn ra chết. Không thể hiểu nổi chuyện gì đang xảy ra nữa. Trên người nó không có 1 vẩy nấm nào hết, nước thì trong vắt. Mình đang ngồi nhìn cái con trống kia hấp hối (nó hấp hối đã 5 ngày, càng ngày càng nặng) và chuẩn bị chôn 2 vợ chồng nó cùng 1 mộ đây.

6. baotuyen

baotuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có thể do nền thừa chất dinh dưỡng và chưa ổn định đó.

7. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    tình hình là đôi khi cá bạn mua là ngay từ đầu đã ko tôt, khi về đến nhà thì 2-3 hôm sau mới lộ bệnh ra. đôi khi PH đang khỏe mà lăn ra die là do chúng nó "kình" nhau đó bạn, hồi trước mình có nuôi 4 em trong một hồ, "kình" riết rồi die sạch, chúng nó ít đánh nhau, nhưng tưởng tượng cảm giác luôn để phòng kẻ tấn công sau lưng thì ...căng thẳng lắm chớ. mình rút ra được kinh nghiệm là nên nuôi theo cặp, có hang, đá, nước sạch, cá sẽ sống khỏe hơn. vài lời góp ý

8. Cùi Bắp Hero

Cùi Bắp Hero Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình nuôi cá vàng cũng bị y chang những triệu chứng như bạn nói.Ban đầu tụi nó bơi ngửa,sau đóa bắt đầu upside down,cuối cùng là thăng lên trời.Mình có thay nước nhưng tụi nó cũng chỉ sống được thêm vài ngày.Mình cũng ko chắc nguyên nhân là gì,nhưng theo ý kiến mình nghĩ là do chất lượng nước đoá,bạn kiểm tra lại thử xem.Chúc cá bạn mau khỏe nhé.Thân!:)

9. javatron

javatron Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bỏ muối vào liền đi, bỏ muối vào hồ,5 phút sau rut hết nước ra, thay nước mới vào,bỏ thêm 1 chút muối nữa, may ra còn cuu vãng, ko là đem chôn lun đo.cố gắng đi bạn ơi,

10. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    phượng hoàng lùn (vàng) rất khõe mà ,nhưng loại cá đó mà đo ph thì hơi bị thừa đó ! mình nuôi bình thường ...vô tư

11. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    tùy à nha, PH tuy dễ nuôi nhưng sách nào cũng nói chỉ dễ khi đã thích nghi với môi trường thôi, thực nghiệm cũng cho thấy như vậy. cũng có nhiều khả năng là có một cá thể trong bầy bị "điên", phá mấy con khác. cũng có nhiều hồ cá vô tình đạt được "yêu cầu" của PH ngay từ đầu nên cá sống khỏe lắm, còn ko thì cá sẽ bị stress một thời gian rồi mới quen được, thời gian này ko nên thay nước hay làm động hồ cá, như vậy cá sẽ dễ tèo lắm