cứu em với

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi cacontapboi, 24/7/07.

1. cacontapboi

cacontapboi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy pác ơi!!!!!!!! Hồ em 6 tấc, mới set up thui, em dùng nước giếng mà ngặt nỗi nó phèn, phèn quá trời luôn:eek: !! giờ cái hờ nó vàng, đóng váng quá trời. mấy cây TS thì phủ bụi thấy thương luôn=(( . có bác nào biết cách trị cái vụ nước phèn nì chỉ em với. em đội ơn mấy pác lắm lắn!!!!!!:blushing:

2. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này thì khổ rùi đấy. Bạn phải thiết kế 1 cái lọc gồm những lớp này nha rùi sau đó mới cho nước lọc đó vào hồ. Còn cái hồ cũ chắc phải bỏ wá.

lọc gồm 1 lớp cát, 1 lớp đá xanh, sỏi nhỏ khoảng 2mm, than gỗ đập nhỏ (tất cả nên rửa sơ wacho sạch bụi), bông y tế, ra ngoài tiệm tạp hóa hay ra chợ hỏi mua đá ( không bít người ta gọi là gì nhưng nhìn nó giống đường phèn dùng để lọc phèn ấy nói vậy là người ta bít àh )
    Cho lần lượt từng lớp như sau: ( từ dưới lên nhé )
    bông y tế , đá xanh, sỏi nhỏ, than gỗ, cát tren cùng là cái mà mình nói ban mua có thể cắt cái chai nước suối lớn 1 tí cắt đáy rùi cứ thế cho mấy thứ vào như đã tả ở trên. cho nước chảy từ từ vào nước ra là ở miệng chai. Lấy nước đó cho vào hồ là ok rùi.
    Chúc sớm thành công nhé.

3. cacontapboi

Thích đã nhận:
    0
    thank pác nhiều nhiều! em sẽ về thực hiện đúng lời chỉ dạy.

4. dns

dns New Member

Thích đã nhận:
    0
    cái hồ bạn bị thế bạn nên xem lại lọc hay cách thức lọc nha, hhehehe, nói chung là ko có gì lớn lao hehehe

5. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    ko lớn lao mới ghê ông chư bị thì chưa bít. Nước mà bị nhiễm phèn nặng thì chỉ có lọc bên ngoài rùi mới cho nước đó vào hồ. Chứ cho trực tiếp vào hồ rùi thì có lọc giời mới hết dc, điều dáng nói là nó bán phèn vào cây và kính rùi váng trên mặt..v..v.. là ảnh hưởng tới ánh sáng rùi cây cũng ngỏm.

Nói thêm tí nha cacontapboi những cái cây cũ của ban, bạn hãy rửa nhẹ nó bằng cái nước lọc ra ấy nhé cần thiết thì ngâm nó 1 ngày rùi hãy trồng lại vào hồ nhé.

6. cacontapboi

Thích đã nhận:
    0
    thank babyMoth nhieu nha! minh dang co ! mong se co ket qua tot. Tinh dung than hoat tinh ma o biet mua o dau, chac chu nhat nay ra Cao Quy hoi thu thoi.co len! co len!hihi

7. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    Đừng dùng than hoạt tính bạn ơi, nó làm mất chất dinh dưỡng trong nước và chết 1 số loại vi sinh có sẵn trong nước. Bạn mua cục than củi ấy ( dùng nướng mực và thịt hi hi ... ) đập nhỏ nó ra là ok àh. Mua than hoạt tính mắc nữa chứa 10k/1túi ( Made in chine nữa ) cứ đồ VN mà dùng.

8. cacontapboi

Thích đã nhận:
    0
    à! ra thế, mà mình lỡ rinh nguyện bịch than hoạt tính về rùi(giá 8K/túi). Chắc mình chỉ dùng tạm thôi, cho nước trong thêm tí rùi cho nó ra rìa. Không biết vậy có được không nữa

9. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    thì lỡ rùi thì dành thữ chứ sao đâu có gì thì làm lại có sao đâu hì hì ....
    Nhưng theo mình thì chắc cũng dc vì sao mốt mình cho nước vào hồ nó cũng sinh ra vi sinh, nhờ cái nền mà đúng không nào.
    Nếu dc thì nói cho minh bít kết quả với nhé.

10. cacontapboi

Thích đã nhận:
    0
    kha\ kha\!! xin thông báo, nước đã trong lại rùi
    1 phần vì bô lọc mới làm
    1 phần vì trời mưa
    hehe, thay phân nửa nước hồ bằng nước mưa cho nó đổi không khí, mà quả đổi không khí thiệt ( tụi neon rất thích nhiệt độ lạnh của nước mưa, còn bọn ốc + tép mồi thì từ từ đi theo ông bà hết - ặc! chắc tại tụi nì chịu lạnh dở nhỉ?)

11. lytamtam

lytamtam Member

Thích đã nhận:
    1
    ko có nước máy bắt buộc bạn phải mua phèn chua,loại này giá rất rẻ , tiệm tạp hóa có bán ,mua về đập nhỏ cho nước vào xô ,đổ phèn vào quậy đều các ion kim loại sẽ bị kết tủa lắng lại dưới đáy xô.cứ làm và bạn sẽ có kinh ngiệm về lượng phèn và nước.giá thành khoảng 500đ cho 20lít nước.làm 1 thùng phuy nước sạch để dành xài lần he he