cứu em với

Thảo luận trong 'Phòng chữa bệnh cho cá vàng - chép - koi' bắt đầu bởi truyngu, 24/9/07.

1. truyngu

truyngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    các bro cứu với nhé
    con chép em nuôi tự nhiên sáng nay ra thấy nó bơi khó khăn hơn
    vây lưng và đuôi đục xuống , đặc biệt là vây lưng dựng lên rất khó ( nguyên nhân của việc em nó bơi khó khăn )
    Đoán là chắc nó mắc bệnh j đấy nhưng ... chả biết cái mô tê chi :D
    các bro chỉ cho em cách chữa trị nhé :rolleyes: nhanh nhanh ko em nó die mất :-S
    thanks ;)

2. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mình không chuyên về cá chép nhưng mình nghĩ bạn xem lại nước thử. Cá bịnh nguyên nhân chủ yếu là do nước đó bạn. Chúc cá bạn mau lành.:D

3. truyngu

Thích đã nhận:
    4
    nc thì mình đã xem xét và thay , 6 con chép chỉ có 1 con bị
    hiện đã move sang bể khác , dùng thuốc con nhộng thì thấy vây lưng có thể dựng lên khá hơn hồi sáng , nhưng vây lưng và đuôi trông vẫn đục lắm . Quan sát thấy nó vẫn chưa đến mức quá yếu , có điều , ko bơi , cứ thế trôi trôi trong bể , có cả lúc ngửa bụng lên ... nhưng cứ vỗ vào thành 1 cái là nó lại bơi vèo vèo . Cho trùng chỉ vào vẫn ăn được bình thường . Nói chung là cá vẫn có vẻ tinh nhanh , nhưng chuyện bơi lội của nó thì đúng là đáng lo thật .
    Hic , ai đó chỉ dùm xem cá mình bị làm sao và cách chữa trị với :( ,

4. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng hok ràng về cá chép lắm , có thể cho kháng sinh vô xem sao , mà nó đang bệnh thì bạn không nên cho ăn trùn chỉ , hok đc vệ sinh cho lắm

5. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    tốt nhất là nếu có thể thì "post" lên một tấm hình, còn không thì đoán già đoán non cả thôi.

6. truyngu

Thích đã nhận:
    4
    hiện mình ko có máy ảnh ở nhà

em nó die rồi
    ..............
    Vây đuôi đục và trong xơ xác , tua tua tua tua như bị con j cắn ý , cả vây bơi bên trái cũng bị , 1 mắt trái có 1 lớp màng vàng vàng đục đục , nó cứ lãng đãng trôi theo dòng , ngửa bụng cũng mặc , vỗ thành bể hay lấy tay hích nhẹ thì mới chịu bơi như bt , tuy nhiên càng lúc càng yếu đi , vây càng lúc càng xơ xác và giờ thì đã thăng ... Do chưa biết em nó bị sao nên mình cứ ngâm thuốc con nhộng , có lẽ thuốc đó ko trị dc ... hoặc do thuốc mà nó chết nhanh hơn ...

Nhưng thôi , dù sao thì nó cũng die rồi ... :((

7. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Chia buồn cùng bạn. Cá chép là loài ăn tạp mà còn bị bệnh hiểm nghèo như thế thì đúng là xui thiệt. Bởi vậy mới nói cá nào cũng khó nuôi hết.:D

8. truyngu

Thích đã nhận:
    4
    tham khảo thread bệnh thì đoán là em nó bị nhiễm khuẩn , chưa kịp mua KMnO4 về tắm thì đã chết , âu cũng là kinh nghiệm để những chú cá sau này đỡ bị ...
    em nó chết nhưng cá trong bể catfish của mình đã khỏi bệnh nấm trắng nhờ thuốc con nhộng nên cũng đc an ủi phần nào ... :)