cứu em với

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi kingtumlum, 22/3/06.

1. kingtumlum

kingtumlum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ rong của em mới làm được 1 tuần mà sao nước cứ đục,em thay nước 4 lần rồi vẫn đục,ko biết có phải do phân ko,giúp em với,phân nền của em bị trồi lên trên lớp cát nền,có phải đó là nguyên nhân

2. Thuy Vuong

Thuy Vuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi,
    Bạn phải cho biết phân nền loại gì? Lớp cát nền trên cùng dày bao nhiêu?

3. kingtumlum

Thích đã nhận:
    0
    phân nền người bán nói là của đài loan,loại 35k/ký,lớp cát nền 5cm

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @kinhtumlum: Phân nền mà trồi lên khỏi cát nền thì trách sao nước không đục ngàu lên, nhìn hình mình thấy lớp cát trên cùng như vậy là chưa đủ dày, cần trải thêm 2 cm nữa, bạn xem lại mấy topic về cách làm nền của các bác trong 4rum nha!
    thân,

5. kingtumlum

Thích đã nhận:
    0
    hic,cám ơn các bác nhiều,em định cho mấy chú neon làm mồi cho la hán rồi,thấy nó đục hoài bực mình quá

6. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai không biết loại phân bạn nói là loại nào? Có phải loại tròn vo như hạt tiêu mà codai thấy trên hình hay không ? Codai biết có một loại phân bón ĐL giống như trong hình của bạn , nhưng mà loại này không hề gây đục nước vì sử dụng giống như ADA không cần phải sỏi cát mà làm chi . Codai xin bạn đừng nản lòng , có thể loại sỏi mà bạn đang dùng làm cho nước đục . Bạn cho codai hỏi là bạn đang sử dụng lọc gì . Nếu có thể đuợc bạn nên lấy gòn lọc củ ở hồ nào cho vào xem sao . Thân

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hiện tượng này hay xẩy ra khi mới setup bể, thay nước, rửa bình lọc, do sự bùng phát của những vi sinh vô hại sử dụng lượng protein trong nước không được vi sinh có ích trong bình lọc và trong hồ hấp thụ (chưa có, chưa đủ lượng vi sinh có ích?)
    Không có gì nguy hiểm cả, có cái nhìn rất...chướng mắt :) có thuốc trị loại này, nhưng theo mình, bạn cứ để 1 thời gian sẽ hết. Bạn có thay nước bao nhiêu cũng không giải quyết được gì đâu.

Last edited: 22/3/06
  8. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @ kingtumlum, AQH có biết loại phân này, khi sử dụng để rải nền phải có lớp sỏi rải trên bề mặt của nó khoảng 2-3cm thì phân không bị phai ra nước, bể của bạn mờ mờ như khói, thay nước không bao giờ hết mà lọc cũng vậy.
    Kingtumlum cần tiếp tục rải sỏi nền lên là sẽ hết hiện tượng này. Không nên thả ốc trumpet và cá chuột vào bể này chúng sẽ vần các viên phân làm cho bể đục, khi rải sỏi dầy lên rồi không nên thay nước, để 1 vài ngày sẽ tự trong, thay nước lúc này là tự đổ dinh dưỡng đi đây.

9. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Ngoài nguyễn thông-tuấn thanh có bán loại sỏi nhỏ 1mm, 10k x 1 bịch 5kg, về không cần rửa dùng luôn, mình nghĩ kingtumlum mua 1 bịch là OK ngay...

10. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Kingtumlum có rửa sỏi kỹ ko đó, bạn rửa bi nhiu nước vậy =)) Cái phân Đài Loan đó ko phải nguyên nhân làm đục nước đâu, mình từng thấy một hồ setup bằng phân này, khoảng 2h là trong veo à :eek:

11. Thuy Vuong

Thuy Vuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    To: kingtumlum,
    Theo mình biết, loại phân đó mà dạng viên như anh codai mô tả ko gây đục nước đâu. Đa số các loại phân ngoại đều ko gây ra đục nước như trên nếu setup đúng quy trình.
    Các bạn đã góp ý đúng rồi, nên làm ngay đi. Lớp cát nền trên cùng ko được rửa sạch trước khi dùng hoặc quá mỏng, mới chơi bể thủy sinh thì nên rải dày (3-4cm), tiêu chuẩn bình thường thì 1 inch (khoảng 2,5cm)
    Chúc có bể TS đẹp

12. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác xem lại cách setup hồ đi. Hồ mới làm chưa thả cá ngay được đâu, phải chờ cho cây ổn định đã(cỡ tháng).

13. kingtumlum

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ,và chiều nay đã bỏ thêm cát nền,thay nước,kết quả ok rồi hehe

14. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Hoan hô kingtumlum!
    Bây giờ chỉ cần chạy máy lọc vài giờ, không thì cứ yên tâm đi ngủ mai hồ sẽ trong như la-zi.
    Sỏi rải như vậy là ổn rồi, theo mình không nên cho trùn chỉ vào hồ thủy sinh, nên tập cho cá ăn hạt khô. trùn chỉ mà rớt xuống hồ thì nước sẽ lại đục ngàu lên do nền bị chúng đào bới. Mà khắc phục vấn đề này nan giải lắm....