Cứu em !!!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Mr.Ga, 15/3/08.

1. Mr.Ga

Mr.Ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tình hình là như thế này, hôm kja va hôm wa có wa nhà anh Bj bắt gần 22 con Tiger !!! 10 con RC . Sáng thì ko sao, dêm đến tắt đèn bật máy sủi oxj thế là yên tâm đj chơi ... thế mà khj đj chơi về tép chết gần 1/2 !!! Huhuhu, xót wah ah T_T

Anh em cho em hoj tép bj nhu vay la bj sao ah? Có phải bệnh tật j ko ??? và cách khắc phục T_T chứ kiểu này waj chắc bj đau lòng chjt wa'

2. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    thông tin về hồ của bạn ít quá, nên khó biết đc. có thể do thay đổi đột ngột môi trường sống, nguồn nước... bạn cho thêm thông tin đi ae mới biết đc.

3. Mr.Ga

Mr.Ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em xài hồ tí tẹo, 20 x 20 ah nên nghĩ khôg cần xaj lọc , về nước thj 2 ngày nay tép vẫn sống bjnh thường, nhưg k hjểu sao hnay chết wa trời ??? Hay taj e tắt hết đèn nhj?
    Cho ăn đồ ăn cho cá và dưa leo . Thông tjn vậy chắc đủ rồi nhj !!!

4. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    ặc, hồ có 20x20 mà bạn nuôi hơn 30 con tép, mà lại kg có lọc nữa, chắc kg đủ Oxy cho chúng nó thở đâu !

5. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn đem từ bên Bilove về là thả vào hồ liền hả?!? Nếu vậy có thể do sốc PH chăng?!?

6. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng bắt tép chõ anh Bi trước bạn mọt ngày thôi và hồ của mình chỉ mới setup dược 2 ngày thì đã cho tép vào, tất nhiên cũng bị hao hụt(2 ngày 2 em đã ra đi) nhưng mình thấy là tép lớn khó thích nghi hơn tép nhỏ vì hai em tép ra đi đều là to nhất đàn.

Hồ bạn có 20x20 thôi hã bạn, hồ như vậy bị tác động của môi trường là rất lớn mà tép là loài thích nước ổn định, có lẽ do vậy mà tép thả được 2 ngày rồi mà vẫn chết. Bạn nên đầu tư hồ lớn hơn(đã đầu tư được tép thì mua hồ lớn hơn đâu phải là vấn đề). Không loại trừ trường hợp có hóa chất gì đó(thuốc xịt muỗi, xà bông,...)lọt vào hồ, vì hồ nhỏ nên chỉ cần một lượng nhỏ thôi cũng gây hậu quả rất lớn. Bạn thay nước từ từ và theo dỡi nhé, nhưng mình thấy tốt nhất là làm hồ lớn hơn.
    Ý kiến riêng để bạn tham khảo.

7. Mr.Ga

Mr.Ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn anh em đã quan tâm T_T
    Em đã qua anh Bj hoj òy !! Anh Bj noj nuoj TG chua lắm, chắc tại nền tự trộn ( ko cân bằng độ PH j đóa T_T hơj bj tệ caj dzụ nèy ) + Hồ quá nhỏ ( Tại để trên bàn làm việc muh với lại vô tjnh đọc baj về OLiver ^.^ nên ... )
    @duycuongvn : em đem về ngâm bao njlong trong hồ gần 20p đổ từ từ nứoc vô muh, sao sock ph dc >_<
    @ djepthanh...:
    Nếu thjếu oxj thj mấy ngày đầu đã đj toong hết òy anh ơj !!! Tôj tắt đèn em còn để suj oxj muh
    @ ImT :
    Chắc vậy wá taj e thấy động mạnh tới bàn là hồ rung rung ... còn xjt muỗi và các hóa chất ủng hộ công nghệ 3 djệt thj em ko xaj ... nên ngoaj trừ trường hợp này ...

-----Mới wa anh Bj bắt thêm nữa ... hy vọng ... amen ...

8. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    hihi, Rc còn chịu được, Tiger ko chịu được môi trường chưa "chuẩn" đâu.
    Điều wan trọng nhất để nuôi tiger , CRS thành công:
    - Chuẩn bị hồ kỹ lưỡng, hệt thô'ng lọc phải đảm bảo có sự phát triển mạnh mẽ cuả vi sinh. Các bạn xử dụng sứ bio kết hợp với bông lọc + dd cấy vi sinh/ bông lọc ở một hồ đã ổn định. Vi sinh "xử lý" nhiều thành phần ko có lợi cho...tép nói riêng. Nhiệt độ nước luôn ở mức phù hợp với từng loại. Bi khuyên các bạn mới chơi nên để nhiệt độ cho tiger và redbee là min 22 - max 26, tốt nhất là 24độ C, pH luôn ở mức 6.8 - 7.0 (nền ADA và bonbon bảo đảm yếu tố pH), cá bạn tạm thời là newbie, bỏ wa yếu tố GH, KH, DTS....

Tôm tép nói chung đa số thích môi trường trong lành, có dòng chảy nhẹ, dồi dào oxi.
    Có các bước trên thì các bạn đã thành công một phần trong thú chơi tép.
    Còn một số bước xử lý nước phức tạp nưã, khi nào các bạn đã thuần thục các bước trên thì Bi sẽ tiếp tục hướng dẫn các bạn thêm.
    Vài dòng xin phép đươc hướng dẫn các bạn mới, có gì sai sót mong các bạn thông cảm.
    chào nhé

PS: về vấn đề làm mát nuớc thì các bạn nào có đk thì đặt hồ trong phòng máy lạnh, hoặc dùng chiller.
    Nếu ko có đk thì siêng năng một chút, dùng quạt + nuớc đá (có thể đặt trong tuí nilon, hoặc thả trực tiếp vào máy lọc - lưu ý: nuớc đá các bạn tự sản xuất = nuớc tinh khiết)
    + KO bao giờ thay nuớc = nuớc máy hoặc nuớc giếng mới bơm. và ko thay quá 1/3 hồ.
    + Chống chỉ định với hoá chất, thuốc diệt muỗi (dù xịt ít vẫn tèo đàn tép đó), nuớc hoa, nuớc xịt phòng (chấp nhận phòng hôi hihi)

Last edited: 17/3/08
  9. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Chú ý khi nào thấy tép thụ động chán ăn, thường bơi lên cao, hoặc bám trên các cành cây cao gần mặt nước thì nên thay 30% nước được rồi đó.(nếu có đủ các dụng cụ test no2,no3,ph,co2, nếu bạn đang xài lọc tốt thì khi test nước.sẽ thấy No2 k cao,nhưng No3 lại quá cao,mà cái này khó loại trừ bằng lọc thông thường.Nên cách tốt nhất là thay nước ( nhất là hồ nhỏ) nên thay thường ngày 10% nước.

10. Mr.Ga

Mr.Ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em không bjết là có thụ động chán ăn ko anh ơj, chj bjết nó nằm yên suốt nằm ngay đám rong cá đẻ hay j j` đó ..., và hnay e có lên CQ mua hộp thức ăn tép bỏ vào mà không thấy mấy chàng,nàng động đến... ( vậy có goj là thụ động chán ăn k anh ?)
    Đag có tép mang trứng mà ngày nào e cũng hôj hộp nhjn vào hồ cả... Run wé ah ... hjx , hjx,