Cứu gấp! Chào mào bị sưng chân.

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi linhttvt, 10/5/08.

1. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Con chào mào của mình mấy bữa nay thấy nó không bay nhảy gì hết ,sáng nay mở áo lồng ra thì thấy em nó đứng ở đáy lồng và bay lên không được, mình bắt ra xem thì thấy 02 chân của nó có vẻ như bị sưng và khi đụng vào chân nó hình như là nó rất đau.
    Ai có cách gì chữa cho nó mong chỉ giúp mình với nếu cứ đà này mình nghĩ vài bữa nữa chắc nó die quá.
    Vợ mình nói mình nuôi chim là độc ác vì nuôi chim mà để cho nó què chân đi không nổi rồi chết là tội lắm.
    Con chào mào này mà cứu không được chắc vợ mình nghĩ cho mình nuôi chim luôn quá.

2. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Nếu bác sợ vợ la thì cứ thả con đau chân đi rồi mua một con mới khỏe mạnh . Chắc vợ bác sẽ không biết . Chị em thì nhìn con chào mào nào mà chả giống nhau

3. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    theo em bây giờ anh cứ đổ bột xuống bố lồng cho nó ăn tạm.Thỉnh thoảng ngày 1 lần dùng kim tiêm xịt nước muối pha loãng vào chân cho nó.Cứ như thế cỡ 1 tháng chắc sẽ đỡ

4. chimdada

chimdada Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn phải quan sát chân nó sưng ở chỗ nào,sưng kèm theo xước chân không
    nếu ở vùng bàn chân thì có thể là do xước gây nên nhiễm trùng cái này trị dẽ nhé rửa = nước muôi hay thuốc sát trùng, nhốt chim vào lồng bé tiện cho việc chăm sóc nên xem cái cầu của chim có vần đề không để thay

còn sưng ở đầu giối thì hết cách rồi ,phóng sinh là biện pháp cuối cùng

Còn không có chuyện chào mào bị kiến cắn đâu nhé nếu bôi thuốc mỡ chim rỉa rất rễ bị ngộ độc

5. linhttvt

Thích đã nhận:
    2
    con chào mào của mình hình như là nó bị sưng ở lồng bàn chân, hiện giờ mình không thể phóng sinh nó được vì 02 chân của nó không đứng được nên nó không thể lấy đà bay lên được,mình thấy nó bay lên cầu còn bay không được nữa.
    mình để cóng thức ăn và nước ở dưới đáy lồng cho nó mà nó ăn còn chưa được nữa, mỗi lần di chuyển nó cứ vỗ cánh lếch đi từ từ như vậy ,còn khi tối nó ngủ thì nó dựa hẳn vào nang lồng để ngủ nhìn thấy xót lắm các bạn à.
    bữa nay mình thấy nó yếu lắm rồi mình mẩy thì dính toàn phân không chắc nó không qua khỏi rồi , buồn quá.

6. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    bạn bỏ vào ít trứng kiến và sâu hay cào cào cho nó ăn để lấy lại sức.............

7. linhttvt

Thích đã nhận:
    2
    con chào mào của mình đã lên đưởng rồi, cám ơn các bạn đã chia sẽ.