Cứu gấp,cứu gấp chòe lửa bị con rệp,con mạt cắn

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Aothuatgia, 16/1/08.

1. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Các bác chỉ dùm tôi chim chòe lửa bị con rệp,con mạt đậu ở trên người,làm sau mà chửa cho hết được.mười mấy chú lửa của tôi con nào củng bị.Con thì bị ít,con bị nhiều.Buổi tối rọi đèn là thấy đậu lắm tấm như là gào vậy.bác nào biết xin chỉ gấp dùm.cám ơn

2. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Cho tắm = nườc ấm bỏ vào nắm muối chomphơi nắng mỗi ngày, vệ sinh lồng thật sạch xịt thuốc kiến rồi phơi lồng nơi nắng gắt, làm vài lần là chim sẽ hết mạt thôi, bỏ bên dưới bố lồng vài cục lông não cho mạc khỏi ở, khi nào hết thì lấy ra.

3. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Làm như vậy thì không sợ con gì nữa, nhưng nhớ bỏ muối vứa phải thôi nhé, nhiều quá chết chim đấy.

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Dùng lá mần tươi bỏ vào đáy lồng hoặc treo cạnh lồng cũng rất hiệu quả thì phải. Tắm muối nhạt quá thì ko chết mặn quá thì sợ nó rụng hết lông

5. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Lá Mần Tưới Hùng à, loại này trị rệp rất tốt.Không biết ở trong Nam có loại lá này không nữa.

6. Aothuatgia

Thích đã nhận:
    48
    mấy anh nói lá mần tưới ở trong nam này ít ai hiểu lắm.nó như thế nào?mấy anh đưa hình lên cho mọi người xem có đc ko.

7. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn thử đến mấy hàng bán lá thuốc ở chợ hỏi xem nhé.

8. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    cách tốt nhất nhé tôi làm rồi ,với khuyên luôn lấy bình xịt muỗi xịt 1 đến 2 cái vào đáy lồng để khoảng 3 đến 5 phút cho lót giấy vào rồi lại nuôi chim bình thuờng khoảng vài phút sau rệp chết chui ra hết ,chim cứ đứng cầu mà rỉa lông vì rệp chết sau vài phút thấy đáy lồng đầy các con trắng trắng cái này hiệu quả trong 1 tháng luôn ,mình làm với khuyên vẫn líu tốt và chim khỏe mạnh tuần truớc mới làm lại 1 lần nữa yên tâm kiến ,muỗi sẽ không làm gì đuợc chim nữa viđến gần là nó die mà chim không sao đâu nhé đảm bảo luôn đó ( xịt 1 đến 2 cái xuống đáy lồng thôi thé ) hiệu quả ngay đó

9. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn thân mến

Mình đọc được tin bạh trên mạng nhưng k làm sao nào mạng để trao dổi được < Chẳng biết mình mắc lỗi gì với diễn đàn mà mấy anh quản trị cấm cửa lâu quá , nửa tháng k được giao lưu với các đồng chí, buồn quá> Hẹn bạn trưa ngày mai tôi sẽ post hình cây MẦN TƯỚI lên cho bạn và các bạn trên diễn đàn

10. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    Ảnh cây MẦN TƯỚI

Bạn than mến mình đã Post ảnh cây MẦN TƯỚI lên rồi đấy . Bạn vào trang thông tin của mình xem đi. Ảnh chụp bằng ĐT không được nét lắm. Nhưng để bạn thuận lợi khi tìm ,thì bạn lưu ý mấy điểm sau:
    Maù của lá cây xanh thẫm có lýc hơi ngả sang màu huyết dụ hoạc nâu. Dân Miền bắc hay phơi cau thì cho lẫn vào để nó trắng

11. Aothuatgia

Thích đã nhận:
    48
    A Hùng ơi.cây này chắt ở trong nam này không có đâu .e chưa thấy bao giờ. dù sao e củng cảm ơn anh nhiều

12. Aothuatgia

Thích đã nhận:
    48
    có phải cây mầm tưới ở ngoài Bắc trong Nam gọi là cây Hoàng Ngọc phải không vậy mấy Bác

13. hoangkhanh

hoangkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có 1 loại lá gọi là lá chùm hôi thì phải (ở bình dương có) chữa rận mạt cho chim rất công hiệu, vấn đề này các bạn nên hỏi anh congminh hoặc anh bongbong sẽ được tư vấn tức thời.... Chúc các chú chim của bạn 0985926272 mau bình phục!

14. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    bạn có tìm được lá Mần tưới không ? Hỏi những người bán thuốc lá tươi ấy , Ngoài m Bắc có những người chuyên doanh loại này, ai cảm cúm cần nồi lá đun nước xông có liền.. Hoạc tính chuyện ...Dài lâu bạn cho địa chỉ mình xem có hạt sẽ gửi vào trong đó .

15. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    ở hàng chim có bán lọ thuốc xịt trực tiếp vào lông chim đó bạn.mình đã gặp trường hợp này rồi.bạn có thể cho chim tắm nước có vắt thêm ít chanh vào để giết rệp

16. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    Trị côn trùng ký sinh trên chim thú bằng thảo dược

Bạn thân mến nếu khó tìm cây Mần tưới tôi mách bạn cách khác để trị bọ mạt bám trên chim ,thú cũng rất đơn giản mà hiệu quả.
    Bạn lấy Hạt Na (Mãng Cầu ta)quả na vẫn ăn đó,hạt của nó màu đen. Lấy hạt giã nát cho nước vào bóp cho thật nhuyễn, lọc lấy nước rồi phun lên lông chim thú.
    Sau 3-5 ngày bạn làm lại lần nữa như vậy cả mạy và trứng của nó cũng chết hết. Chúc bạn thành công và có đàn chim thật đẹp. Tạm biệt/