Cứu giùm cá em với!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nguoimoitapchoi, 8/8/07.

1. nguoimoitapchoi

nguoimoitapchoi Member

Thích đã nhận:
    0
    EM có con cá LH to khoảng 2 ngón tay. Ko hiểu sao một tuần nay nó cứ bơi chồng chuối ko àh. Đuôi thì tự nhiên lại rách. Ko ăn uống gì hết. Bác nào biết cá em bị gì thì xin làm ơn giúp giùm em với. Xin cám ơn. Thêm một chi tiết nữa là màu nó sậm lại

2. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Nói rõ hơn cá nuôi chung hay nuôi một mình, chế độ ăn có gì thay đổi không, Hiện tượng đó chung chung quá chưa đoán được có thể cá bị nấm cũng có thể cá bị sốc nước.Bạn xem kỹ và tả chi tiết hơn nhé.Post được ảnh thì tốt

3. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà em hình như cũng bị thế,hiên đang tách riệng hồ để tiện theo dõi,cá em hình như nó cứ trồng chuối lật úp nhìn xót xa quá

4. nguoimoitapchoi

nguoimoitapchoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc trước em nuôi chung với một con khác. Con đó bị nấm, em sợ con này bị lây nên cũng ngâm thuốc luôn để phòng bệnh. Giờ em đang nuôi riêng ra một hồ khác. Cá còn có hiên tượng nhát nữa. Chẳng ăn uống gì hết. Có gì chiều nay em chụp hình rồi post lên thử cho anh em xem cả 2 con luôn

5. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    nguoimoitapchoi,đây là trường hợp tôi đã gặp,thông tin này để nghiên cứu thêm nghen:
    Cá tôi lúc đầu bị nấm,trị hết bệnh(=thuốc bỏ vào nước có màu xanh).Khoảng 2 tháng sau bị nấm và bơi có hiện tương trồng chuối,nhưng vẩn ăn bình thường.Tôi trị như trên (fungus..)+Metrodinazol ,sau 15 ngày cá hết nấm nhưng triệu chứng trồng chuối vẩn còn(có vẻ ít hơn),cá linh hoạt hơn.Sau 10 ngày theo dỏi cá vẩn còn triệu chứng trên nhưng rất linh hoạt và ăn bình thường (tôi hạn chế cho ăn :1 ngày chỉ cho 6 viên XO loại cá lớn).Nay tôi chuyển sang hồ nhỏ 40*30*30 theo dỏi ,qua 2 ngày ,cá có vẻ linh hoạt hơn ,có thể do áp lực nước không có ??
    Nguoimoitapchoi xem thu có gì khác hơn không,anh em học kinh nghiệm.

6. nguoimoitapchoi

nguoimoitapchoi Member

Thích đã nhận:
    0
    (fungus..)+Metrodinazol là gì vậy anh? Em mới chơi nên cũng chưa rành lắm. Hôm qua em có cho mấy con tép vào thì thấy nó ăn lại bình thường rồi. Em đang áp dụng cách của AE trong diễn đàn là để mực nước vừa đủ để cho cá bơi thôi. Ko biết cách đó có hiệu quả ko nhưng em vẫn cứ thử. Cám ơn các AE nhiều nha :)

7. pe'lahan'

Thích đã nhận:
    0
    em nghi ngờ là nó bị sình bụng vì thấy dù hok ăn gì nhưng cái bụng vẫn to,bơi thì cứ chúi đầu xuốn đất,cho ăn hok ăn,chà, em đã lắp sưỡi được khoảng 1 ngày và nhiệt độ là 30 độ thì thấy nó có chìu hướng tốt hơn,bạn nguoimoitapchoi nếu cá bạn tốt hơn khi áp dụng cách để nước vừa cho cá bơi thì pm mình nha :)

8. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    nguoimoitapchoi,fungus là thuốc ngâm trị nấm,metrodinazol là thuốc trị sình bụng loại kháng sinh(100mg/30l cho 24h),dùng kết hợp cả 2,thời gian điều trị từ 9 đến 14 ngày.
    Theo hướng dẩn các bạn có kinh nghiệm,chứng sình bụng,hoặc viêm bao tử có ảnh hưởng đến bong bóng cá ,khiến cá bơi không bình thường trong điều kiện áp lực nước lớn.
    Tôi hy vọng cá của mình bị bịnh này,nếu như là loại bịnh khác thì bó tay.
    Thân.

9. pe'lahan'

Thích đã nhận:
    0
    như vậy là cá em bị sình bụng nặng oài :( ,nhìn cái bụng nó và hậu môn lồi ra ngoài là bít,thui đi mua thuộc thui :(

10. nguoimoitapchoi

nguoimoitapchoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cho ngâm thuốc trị nấm rồi sau đó cho thuốc trị sình bụng luôn rồi. Sử dụng tất cả các cách. Hôm nay thì thấy khá hơn rồi. Đuôi đã liền lại và Cá đã ăn lại nhưng em ko dám cho ăn nhiều. Cá vẫn còn nhát lắm. Vây lưng thì lúc nào cũng dựng lên. Hy vọng mọi chuyện sẽ ổn hơn.

11. pe'lahan'

Thích đã nhận:
    0
    xong òi :( đi òi :( bùn quá hu hu hu,sáng này thức dậy là đi òi :(

12. nguoimoitapchoi

nguoimoitapchoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chia buồn cùng bạn :(. Cá mình thì đã khỏe hơn rồi. Cám ơn các AE trong diễn đàn

13. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Pe'lahan,cá bạn bị nặng hơn nhiều (lòi hậu môn) ,đây là bệnh viêm đường ruột ,theo tài liệu "tap chí cá cảnh" phải sử dụng kháng sinh mạnh như cloramphenicol...nhưng rất khó chửa.Chia buồn cùng bạn.

14. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chà Chà sình bụng mới phát trị khoang 1-2 ngày con viêm đường ruột thì các bác trị 15 ngày chưa chắc hết, Em vẫn đang trị cho nó những mà vẫn chưa tim ra cách trị hiểu quả

15. pe'lahan'

Thích đã nhận:
    0
    thì chĩ bít cứu hết lòng thui,còn sống hay chít thì...:( bùn ghê vậy đóa,nhưng mà ai có kinh nghiệm cho mình hỏi thuốc Mo-gen 4 phải là thuốc sình bụng ko vậy ???

16. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Thuốc này mua ở đâu vậy. Cái thuốc trị sình bụng với sa đường ruột là khác nhé nhiều bác cứ bảo là hậu môn hoài( cá bị lòi 1 cục đỏ khoảng vài cm) . Sình bụng trị bằng metro khi cá mới phát bệnh chỉ khoang 1-2 ngày thôi 1 viên 250mg/25l còn thuốc mo-gen 4 bác mua ở đâu thuốc này nghe lạ quá chưa sử dụng bao giờ:-S .

17. pe'lahan'

Thích đã nhận:
    0
    mình mua của một thằng bạn nó bảo mua mà chưa sử dụng,40k ,vì rối quá nên mình cũng liều xài đại :(

18. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Ác coi chừng nó đưa thuốc quá liều mà cá bác chết cũng nên trị bệnh cho cá là không được hấp tấp thiếu kiên nhẫn mà ?:) .

19. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Tốt nhất là pé la hán nên tham khảo ý kiến của những người có kinh nghiệm trên diễn đàn trước, hơn là tự mình mua thuốc rồi...........như ngày hôm nay.