Cứu giúp : Chim cu không chịu ăn lúa!!!!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi levanduc, 30/8/10.

1. levanduc

levanduc New Member

Thích đã nhận:
    3
    Các bác làm ơn giúp em!
    Tình hình là em có nuôi một em cu gáy từ non lên. Lúc nhỏ em đút cho em nó ăn cám, giờ em nó đã lớn, đang ra cườm, đã tự biết ăn được 2 tháng nay rồi nhưng em nó không chịu ăn lúa.
    Em đã thử trộn lúa vào cám thì em nó chỉ ăn cám, để lại lúa. Trộn lúa với kê thì em nó chỉ ăn kê, trộn lúa với vừng đen thì em nó chỉ ăn vừng.
    Giờ em phải làm sao để em nó ăn lúa được ạ? Rất mong các bác giúp đỡ. Cảm ơn các bác nhiều nhiều!!!

2. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    tạm thời bác ngưng tất cả các thức ăn khác ,dùng lúa ngâm vô nước cho ướt sau đó bác chịu khó đút lúa đã ngâm nước cho chim ,trong một ngày làm nhiều lần hãy kiên nhẫn ,ngày hôm sau bác không đút nữa mà để lúa ngâm nước vào cóng đựng thức ăn (nhớ đổ thật đầy để dễ theo dõi ).nếu nó chưa chịu ăn đừng sợ nó đói ,ngày hôm sau nữa nó chưa chịu ăn thì đút một ngày nữa .tiếp theo chim đã quen mùi vị của lúa rồi tôi tin chắc không có loài vật nào vì bản năng sinh tồn thấy thức ăn mà lại chê cả .(tôi đã thành công khá nhiều lần với cách trên ).
    chúc bác thành công .
    thân .

3. cucuibap

cucuibap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Bác đừng để thức ăn gì khác, để lúa thôi nó đói thì nó xơi tất. khi nó chịu ăn lúa rồi bác nhớ để riêng từng cóng đừng trộn chung nhé!

nguoidaugio thích bài này.