Cứu giúp!!! Chim khuyên móng quá dài.

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi levanduc, 31/10/10.

1. levanduc

levanduc New Member

Thích đã nhận:
    3
    Kính thưa các bác! Tình hình là em mới tập tành nuôi chim khuyên nên chưa có kinh nghiệm, thời gian gần đây em có tập chung được một số em để nuôi, tất cả đều đã hót chuyện nhưng chưa líu (hic hic...). Hiện nay ở nhà em có 2 em móng quá dài, khi nhảy toàn bị vướng móng vào cầu và nan lồng thôi. Mong các bác chỉ giúp em cách làm sao cho móng của em nó ngắn bớt được không (các bác đừng bảo em bắt em nó ra để cắt móng nhé!).
    À, tiện đây các bác cho em hỏi thêm một chút. Em đang cho các em nó ăn cám với tỉ lệ 3 phần cám thuý tuấn 0 số + 1 phần tuấn cóng vàng. Tỉ lệ như vậy có được không ạ, có cần phải thay đổi hay thêm gì vào khẩu phần ăn của các em nó không ạ?!
    Cảm ơn các bác nhiều nhiều!!!

2. levanduc

levanduc New Member

Thích đã nhận:
    3
    Các bác đi đâu cả rồi mà không có ai giúp em vậy!?

3. lamnhathuy

lamnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    cắt móng,dũa lại cho đẹp,thức ăn không ảnh hưởng gì nhưng bạn nên thay cầu đứng,cầu nhỏ chim sẽ không đứng hếy bàn chân,móng không cọ sát vì vậy dẫn đế móng càng ngày cáng dài.thân

4. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Có cách này, bạn nên thay cầu cho vừa chân khuyên, bọc giáy nháp số 0 hoặc số 1, đảm bảo móng sẽ mòn rất nhanh, cách thứ hai lấy bấm móng tay cắt luôn phần móng mọc dài ra