Cứu " lửa " nhà em với (khẩn cấp )

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi ThuHa_Angel, 13/7/11.

1. ThuHa_Angel

ThuHa_Angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    tình hình là sáng em đi làm, có mang xuống giàn Phong Lan treo, vẫn khỏe mạnh, hót líu díu:( trưa e đi làm về thấy ủ rũ, k bay, k nhẩy cũng k " pặc pặc " nữa, bỏ lồng xuống thấy xìu luôn rồi, cho sâu vs cào cào cũng k ăn, nghe thằng bạn thay nước sạch, cho vào phòng kín, ấm áp ( vì nghi nó bị cảm lạnh ) mà đến h (3h chiều ) vẫn chưa thấy tích cực, chiều nay phải nghỉ ở nhà xem nó thế nào,.....hic hic ( sáng nay trời lất phất mưa, k lạnh lắm )
    k biết tại sao nữa, than vs cả khướu vẫn khỏe mạnh, có mỗi em " lửa " là xìu..bác nào có nghi vấn về bệnh thì nói cho e biết và cách chữa đi...làm ơn, em nó đẹp và hót hay lắm...:crying::crying::crying::crying:
    0946419588 helpmeeeee

2. teopy

teopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    chắc là nó bị trúng gió rồi bạn đưa nó vào phòng kín gió cho 1tí dầu kim vào áo lồng rồi trùm kín lại xem sao.chúc cho chim của bạn mau khỏe.

3. ThuHa_Angel

Thích đã nhận:
    66
    rất buồn, mọi việc đã diễn ra quá bất ngờ, e phải xa em nó mãi mãi rồi...ngày hum nay thật buồn các bác à.

4. MotChaiNamNgua

MotChaiNamNgua Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Thành thật chia buồn cùng với bạn,mình cũng trải qua những cảm giác này nên đau xót lắm.

ThuHa_Angel thích bài này.
  5. ThuHa_Angel

Thích đã nhận:
    66
    em buồn wa' đã đi lấy lồng về đâu bác, mang lên nhà thằng bạn ( thằng này là bác sĩ chim cò luôn ) nhờ nó chăm giùm mà cứu k nổi, chán wa'...em nó hót hay, đuôi giật lên giật xuống, dáng đẹp, lông mượt mà, đuôi cũng hơn 20cm rồi.

6. teopy

teopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    thành kính phân ưu......................................................

7. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Sáng sớm bạn có cho em nó ăn cái gì không? VD như cào cào, dế, trứng kiến,... Nếu có thì coi chừng là nguồn thức ăn không được sạch. Còn nếu không thì là em nó bị gió rồi. Khi phát hiện em nó đang hót, hoặc đang đứng yên trên cầu mà bất ngờ bay loạn xạ và có triệu chứng xoay xoay cái đầu là em nó bị gió đấy. Cách khắc phục là đem nó xuống, lấy dầu xanh bôi nhẹ lên lưng và bụng, xong rồi chấm thêm 1 vài giọt dưới bố lồng. Xong xuôi rồi thì phủ áo lồng lại và treo trong nhà, nơi yên tĩnh nhất. Thân

8. ryanchengtx

ryanchengtx Member

Thích đã nhận:
    2
    Cách đay 2 tuần mình cũng có một em lửa bị y như vậy . bôi dầu vào trong lồng cho chim uống mật ong . lấy một cái đèn rọi vào áo lồng cho ấm . chim sống được thêm 3 ngày rồi die . có lẻ nguyên nhân do chim ăn không được lúc bị trúng gió.

hungliencm and henry like this.
  9. hungliencm

hungliencm New Member

Thích đã nhận:
    0
    chiều nay chim minh cũng bị tình trạnh như vậy . nhưng vì lúc trước mình có chơi gà.mình lấy thuốc gia cầm e.f.l bắt em nó ra nhỏ 1 giọt , khoảng 1 tiếng sau em no bay nhảy lại liền , hên quá !

10. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    thuốc gia cầm mà bạn nói tên gì lạ vậy hay là bạn viết tắt, chia sẻ cho ae đi bạn để sau này mọi người có thêm kinh nghiệm, không phải mình nói xui nhưng biết đâu chừng mọi người sẽ dùng đến, lúc đó mọi người cũng nhớ đến bạn. Cần chi phải giấu làm gì chứ bạn

11. tinu

tinu Active Member

Thích đã nhận:
    19
    lửa của em cũng hót cả ngày,em đem xuống tiệm.khoang cắt ồn ào quá chim em sock im re luôn...còn rớt mấy cọng lông nữa...em đang chùm lại và cho ăn cào cào,hy vọng sẽ chơi lại...buồn quá.

Last edited: 2/11/11