Cứu mấy con cá bột của em với !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi NhocLaHan, 15/8/07.

1. NhocLaHan

NhocLaHan Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mua 2 con cá bột king Phượng Hoàng Kim Cương ... = 1 Đốt ngón tay út về nhưng nó ko chịu an Sumo nghiền nát. Em ko biết nên cho ăn gì đây.Mấy anh có kinh nghiệm chỉ giùm em xin cảm ơn!
    Em mới tâp nuôi nên chưa có kinh nghiệm!:crying:

Last edited by a moderator: 15/8/07
  2. tucqua01

tucqua01 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cho ăn trùng huyết đông lạnh và trùng chỉ!
    Hông bít mấy đàn anh cho ăn cái gì khác???

3. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trùng vỉ đông lạnh hoặc trùng huyết củng được bạn ạ...........

4. hoangbm_hn

hoangbm_hn Banned

Thích đã nhận:
    0
    Mình hay cho cá nhà mình ăn run hoặc tép(xé nhỏ) không biết có tốt không nữa

5. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn bỏ đói nó 3 ngày,tuyệt đối hok cho ăn mà hỏng chuyện,lúc đó đưa cái gì vào mà nó chả nhào ra đớp :D

6. killer

killer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo em thì bác đừng nên cho ăn trùn huyết đông lạnh sẽ làm cá mất châu dần....cho em nó ăn trùn chỉ là ok roài.........chúc bác thành công.........Spam pelahan tí ^^ (hành động dã man...đừng nên bỏ đói chúng nên bắt từng con ra mà đút thế mới vui chứ .........^^)

7. NhocLaHan

NhocLaHan Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới đi mua trùn huyết đông lạnh về thi tụi nó giành nhau ăn quá trời luôn!
    Cám ơn mấy anh nhiều. sau này còn nhờ mấy anh chỉ giáo!:D

Chứ nghe lời anh PeLaHan' chac 3 ngày sau mấy con cá của em thành cá chiên hết wa!

Cám ơn mấy huynh nha! mới đi mua trùng huyết đông lạnh về tui nó giành nhau ăn sạch thay zdui ghe!

8. tucqua01

tucqua01 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái đó chỉ nên cho cá bột ăn! Cá cở 2 ngón thì nên cho ăn món khác, ko thì nó bay châu hết luôn!
    P/s: theo lời mấy anh trong 4rum :D

9. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cho chúng nó nhịn để tập cho ăn mồi lạ cũng đúng nhưng cho nhịn 3 ngày thì ặc ặc .... 1 ngày là quá rồi.

10. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @NhocLaHan: cá mới lấy về đừng nên cho ăn thức ăn khô ngay, vì thức ăn khô mình cho ăn có thể khác với chỗ bác mua cá, nên cho ăn tép bóp nhuyển đi đã cho cá nó wen dần với hồ, rồi hảy bỏ đói nó 1 ngày (rồi hảy tập cho ăn thức ăn khô), lúc mới bắc về đừng nên bỏ đói ngay, mà cũng đừng nên cho ăn ngay khi bắc về, đợi 3-4 giờ sau thì cho ăn tép. Còn trùng chỉ hay trùng huyết đông lạnh thì em khuyên máy Bác đừng nên cho ăn, rất dể mắt châu và chữ. Em đã từng bị tình trạng này khi nuôi 2 con King Kamfa bột.
    Em thì cũng chưa bao giờ bỏ cá đói 3 ngày, thấy nó tội tội sao ấy, mỗi lần đến hồ nó cứ đòi ăn.

11. NhocLaHan

NhocLaHan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn anh "K Malau" da góp ý. tại vì cá của em nhỏ xíu nên em chưa thử cho an tép.Em thấy tụi nó cũng ăn trùng huyết đông lạnh ghê lắm.Còn thức ăn khô thì em đã mua 1 hộp XO rồi nhưng muốn cho ăn thì phải xay mịn ra.khi bỏ vô thì nuớc rất đục mà cá lại ko chịu ăn nên em quuyết định cho ăn trùng chỉ đến khi lớn chút xíu khoang = 1 ngón tay rồi mới tạp ăn thức ăn khô và tôm tép có được ko vậy.Mà em nghe mấy huynh kia bảo là cho cá bột ăn trùng huyết thì ko sao mà,chỉ khi nào lớn quá rồi mới ko nên cho ăn vì sẻ làm mất châu.Có anh nào đã có nhiều kinh nghiệm thì chỉ cho em với.
    Cho em hỏi thêm 1 vấn đề nữa là nuôi cá bột nhỏ như vậy thì có nên để đèn suốt đêm ko?( em xài bóng đèn màu hồng)
    Hiện giờ em đang nuôi chung 2 con với nhau. khoảng chừng nào thì em nên tách tụi nó ra vay mấy anh!
    Thêm một vấn đề nửa là em có nên mở máy lọc 24/24 ko vì em thấy hình như cá mới mua về còn nhát nên lâu lâu em tắt máy 1 ti cho nó yên nước.
    Mong mấy huynh tận tình chỉ giáo. sau này cá lớn em sẻ post hình cho mấy anh xem.còn bây giờ có chụp hình cũng ko thấy cá đâu hết.

12. khanhnoop

khanhnoop Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ua? sao nguoi ta noi cho ca' bot an ToP kia` tui mua o Phuong Hoang La han nguoi ta bao? vay do'

13. K.D.82

K.D.82 Member

Thích đã nhận:
    0
    ăn thức ăn gì cung được đó là do bạn quyết định còn Top thì hạt nó nhỏ nên không cần xay mịn nó ra....

@NhocLaHan:Máy bơm thì bạn mỏ 24/24 để lọc hồ nhưng nhớ dùng kiếng hay cái rổ nhựa che máy bơm lại nếu k thì cá con co nguy cơ bị hút vào máy bơm.Đèn thì bạn mở sao cung đưôc nhưng khi nào đi ngủ thì tắt đi cho cá nghĩ ngơi.Còn cá con thì để ý nếu nó bắt đầu cắn nhau thi bạn nen tách ra.