Cứu mình với, bể có giun trên kiếng

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi ariesvn, 9/6/08.

1. ariesvn

ariesvn Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Các bác cứu em với, tối nay nhìn kỹ thấy trên khắp các mặt kiếng xuất hiện sinh vật màu trắng cực nhỏ (to chừng 0.2 mm, dài chừng 2mm) căng mắt ra nhìn mới thấy bò nghoe ngoẩy. Em nghĩ đó là 1 loại giun hay gì đó.
    Hồ em rất sạch sẽ, nền bon bon trên trải sỏi trứng sạch. Lọc chạy cả ngày. Nước máy thay tuần 3-4 lần, mỗi lần từ 30% tới 60%, nước rất trong. Nuôi 7 neon, 1 rambo và hơn 30 em RC mới thả gần 1 tuần nay.
    Bác nào chuẩn bệnh dùm em và chỉ cách trị với :crying:

2. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hình như con đó là plania hay sao đó,mình cũng không rõ, bạn muốn diệt thì dễ thui, cứ fugacar cho nó lành^^

3. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Bể mình cũngc bị giun nhưng nuôi toàn RC và tép ong thôi,khôgn dám cho fugaca vì sợ téptèo,khôgn biết liều lượng thế nào ,run lắm. Bể mình khôgn chhỉ có giun trắngmàcòn bị con bọ gì như bobo í, giờ nhiều lắm mà không biết làm thế nào, thả cá vào thì sợ ăn mất tép con.nan gải quá, các cao thủ nào gặp trường hợp này giúp em với.

4. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đa phần dùng fugaca để diệt, mí con giun, sán đó ký sinh ở tép nên hồ tép nào cũng dính ^^

Hình như 1/2 viên cho hồ 80 thì phải :D

5. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ mình 30 xài 1/8 viên nè, xong là mất hết cả giun , tép chẳng tèo em nào, mà mình cũng bị mấy con bọ giống bạn đó. nghe các bậc tiền bối nói nó là 1 loại shrimp gì đó, ko trị dc nó, nó sinh sản nhanh cực kì, thao1ng chút đã ngập hồ hic hic

6. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    hà hà...mình mới bị,mua 2 ngàn cá trâm thả vào,thả khoãng 20 chú thôi,2 ngày hết sạch giun,cá trâm ít khi bơi sát đáy hồ nên cũng chả thấy rình mò gì tép con...xong nhiệm vụ thì vớt ra đồ xuống cống :D Đang thử cách này xem sao,vì Fugacar dùng qua rồi nhưng lần này ko dùng hóa chất thấy vẫn sạch sẽ...
    Còn giun dưới nền thì kiếm cặp chuột Trắng,5k/chú...nó cứ chúi mũi xuống nền hút hết,cũng 2 ngày sau hết cả giun dưới nền :D tuy nhiên hồ cứ bụi bụi nên xong nhiệm vụ lại sang hồ khác...
    Dùng cá thế này diệt cả giun lẫn bọ dưới nền :D Thử xem sao nha bạn..
    Mà sao bạn thay nước khiếp thế,gì mà tuần 3-4 lần,lần 30%-60%...Nước trong chưa chắc là nước sạch và tốt cho cá tép

7. friday

friday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    dùng cá trâm củng tốt nhưng cá trâm khi làm nhiệm vụ xong sẽ rỉa cây nếu như bị bỏ đói ,vì vậy nên vớt ra hết,hoặc có cách đơn giản như thế này bạn dùng một hủ nhựa nhỏ (hũ nhựa mà nguời ta thường hay dùng đựng thuốc viên nhỏ )rạch một dấu chéo x trên mệng hủ ,đường rạch vừa đủ cho con giun chui vào sao đó cho thức ăn vào hũ thả xuống đáy hồ ,buồi tối khi bạn tắt tất cả thiết bị chiếu sáng là giun sẽ chui vào ăn chờ thêm một vài tiếng sau khi giun đã vào trong hũ nhẹ nhàng lấy chiếc hũ đó ra ,lặp đi lặp lại nhiều lần sẽ hết ,ngoài giun ra bạn có thể bẩy dc một số loại lý sinh trùng khác trong hồ.đây là mẹo vặt của thế giới cá kiểng ,không biết có hiệu quả không nhưng cứ thử nhé .chúc bạn thành công

8. ariesvn

ariesvn Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình không biết cá trâm là cá gì, nhưng xong nhiệm vụ thả cống thì tội quá.
    Trong hồ có 7 chú neon không biết fugacar có ảnh hưởng gì không vì mình chỉ có 1 hồ không có hồ sơ cua để cho nó lánh nạn.
    Do hiện còn đang trồng cây và sửa bố cục hồ nên thay nước thường xuyên như thế, mỗi lần thay mệt muốn chết.
    Thanks nhiều nha, để thử fugacar xem sao

9. ariesvn

ariesvn Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Việc dùng bẫy này chắc chỉ dùng cho giun lớn, chứ mấy con trong hồ mình nó bé như hạt bụi, bò cả ngày chắc chưa hết chiều dài hồ nữa. Thôi thử dùng fugacar xem thế nào.

10. ariesvn

ariesvn Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Tình hình là sáng nay trước khi đi làm có thả vào 5 em bảy màu, nãy xem lại nó đã diệt giúp gần hết đám giun này rồi, chắc không cần tới fugacar nữa.
    Thanks to all