cứu NMC của e với các bác ơi!

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi tranhainam, 3/2/14.

1. tranhainam

tranhainam New Member

Thích đã nhận:
    0
    e mới set được ít ngày mới đầu lá nmc ( lá nước ) dài ra xanh bây giờ lại thấy úng từ gốc cho đến ngọn kể cả lá non mới nhú,e phải làm sao đây?
    bể : 1mx50x50
    nền:power soid + power sand
    co2: 1 giọt/ giây
    as :8 - 10h/ngày T5ho 10000k
    lọc :atman df 700
    nước: giếng khoan qua xử lý qua dàn phun + một lọc cát

ngày trước e cũng trồng NMC lên một thảm rồi cũng bị tuơng tự tưởng nó thoái hóa nhưng không phải,lần này lại mới trồng e lại mê loại này lắm các a giúp e với!

2. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    Đèn mấy bóng hả bạn..co2 1giọt/1s có vẻ hơi ít với bể 1m

3. Sukiaki

Sukiaki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    NMC là loại dễ sống, có thể sống bán cạn, hạ thủy, hay ít nước, bạn thử đổi sang bóng 6500k xem thế nào, chứ 10000k phù hợp với rêu hơn là trồng cây cần as càng mạnh càng tốt như thằng NMC này..Còn môi trường nước thì thằng NMC này miễn bàn rồi bạn, nước cứng nước mềm chơi tuốt...Càng cứng lại càng ngon... Hê hê, trồng như trồng cỏ mà bạn... trước mình bỏ thùng xốp, lấy ít đần bùn bỏ ra sân phơi, đổ nước khoảng 1cm, nó mọc um tùm... Bạn cứ thử ươm 1 ít ra ánh sáng bt mà xem tha hồ trồng, còn CO2 thực sự ko phải là quá cần thiết với NMC

4. tranhainam

tranhainam New Member

Thích đã nhận:
    0
    e dùng 4 bóng 10k, e vừa thay nước sợ thừa dinh dưỡng,ngày trước cũng trồng hơn 1 tháng đang lên đẹp gần kín nền rồi cũng bị như vậy thế là úng dần chết sạch chưa rõ nguyên nhân

5. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    theo mình tất cả các cây cần as mạnh đều cần co2, đó như đk cần và đủ để cây quang hợp ,as mạnh mà ko có co2 thì cũng
    cây chỉ pt đc 1 tg ngăn sau đó sẽ trững lại

huykeo thích bài này.
  6. Sukiaki

Sukiaki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Mình thì 1 năm rồi, bỏ qua CO2, thấy cây cối bình thường, còn dư nguyên 1 bình AQUA loại 2kg cả van của nó... Hê hê chắc khu vực nhà mình môi trường ô nhiễm nên dư CO2 rồi :-S
    Không biết cái bộ này trước mình mua cả van hơn 2tr giờ bán đc bao nhiêu nhỉ, dùng đúng 1 lần rồi thôi, chưa bóc ra bơm lần nào..:devil:

7. b_c_c

b_c_c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    nhiệt độ mát chút là ok, trước mình trồng ở nhiệt độ 30, nó bị y hệt của bạn, sau khi trời lạnh khoảng 25 thì không có hiện tượng vậy nữa, mà nó xanh rì à