Cứu SC của em với gấp, gấp,

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi minhhieubf, 6/9/06.

1. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Con SCa của em hôm rồi bắt ra rử chân, không máy cái móng sau bị gẫy, bây giờ món sau nó chỉ dính vào bàn chân bằng 1 chút da thôi. Em có bôi thuốc Tetracilin vào vết thương rồi nhưng ko biết thế nào> em dã bắt ra và để riêng sang một lồng ko có cát đe cho lành. Ko biết có liền được không.
    Các bác nào có cao kiên chỉ em cách chữa nhé. Cám ơn các bác nhiều

2. hoacomayvcu

hoacomayvcu Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Hix !!!
    Em có cách hay lém. Bác mang ra bệnh viện Việt Đức người ta bó bột cho. Hi hi, nói vậy thui chứ khó lắm bác Hiếu ạ. Ngày trước em có Chú Hoàng Yến bị dính một móng, em khóc suốt cả ngày, về sau mẹ em an ủi: chó liền da gà liền xương, em bôi thuốc đợi mãi nhưng vẫn bị !!! Chúc chú SC của bác tai qua nạn khỏi...

3. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    xong kể như nó toi roai`.... bít ngay mà ông này thì nuôi sao dc ......thương cho con chim quá

4. soncaquangyen

soncaquangyen Active Member

Thích đã nhận:
    13
    to minhhieubf: xin chia buồn với cậu, con SC đó của cậu chắc chắn là đi toi cái móng đó rùi, cậu làm cho nó cái móng giả mà đeo thôi.

5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    chán ông H quá, ông phải ngâm nước 1 lúc rồi mới "rửa chân" cho nó chứ!

6. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to minhhieubf: Con SC của Hiếu thế nào rồi, chắc cái móng đó đi rồi đúng ko ??? Ông vần nó vừa thôi không là lại đi cái móng khác đó.

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Em chưa nuôi sơn ca bao giờ
    Mà rửa chân làm gì vậy hả các bác

8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Ngâm một lúc, tức là phải bắt ra, có một cách là dồn sang lồng khác mà dưới đấy là lớp vải thấm nước đẫm, SC chạy quanh quanh một hồi là ngấm ẩm và bong ra, lức đó chỉ việc bắt rửa thoáng cái là xong

9. gatre

gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    Ồ cám ơn kinh nghiệm của bác, hôm qua em mới để ý đến chân con sơn ca của em, thấy chấn của nó cũng bị bẩn, tưởng bị dính phân em cũng làm như bác xong đến khi bắt chú SC ra em thấy bong lớp vẩy ở bẩn chân và những đất cát dính ở đó xong lại thấy ngón trỏ (giống ngón tay trỏ của mính đấy) sưng to hơn những ngón khác, bây giơ các bác khuyên em lên bôi thuốc gì cho chúng, để đỡ to chính ngón này bị bong vảy sau khi ngâm chân đấy các bác ạ.

10. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Đã bảo là móng hậu của Sơn Ca rất dễ đứt mà. Cách của anh Tiến hay quá!
    Sơn Ca treo cao, nghe hót thôi mà Hiếu, đứt móng hậu cũng chả sao đâu.

11. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    em chưa nuôi sơn ca bao giờ,ban minhhieu ơi,sơn ca của ban có hót chưa....ban mua ở đâu ,bao nhiu tiền 1 con vậy...

12. honghaclongtinh

honghaclongtinh Member

Thích đã nhận:
    6
    bac H nuoi kém quá . thôi chắc phải bó tay thôi bac h ạ !!!!!

13. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Rửa chân cho sơn ca vì lý do sơn ca chạy dưới cát nên nuôi trong lồng chân có thể dính phân rất bẩn, lâu ngày không vệ sinh có thể làm thối chân chim đấy. Vì thế phải rửa chân cho nó. Không biết anh Hieu rửa chân cho nó như thế nào mà để em nó chấn thương như vậy. Theo như dự đoán thì chấn thương này là vĩnh viễn rồi. :(
    Cách của bác làm vườn là quá hay. Còn em hay rửa chân cho sơn ca bằng cách lấy nước chè khô hoặc che xanh cũng được cho vào gáo, cho thêm 1 chút muối. Bắt em nó ra cầm ở tay sao cho chân thò ra ngoài. Cầm như thế rồi ngâm chân em nó vào nước chè. Khoảng độ 3-5 p mới bắt đầu rửa. Mà nhẹ nhàng thôi. phân chim thấm nước nên cũng dễ bong ra lắm mà.Tổng thời gian vệ sinh khoảng hơn 10p. Kết hợp với cả thay cát luôn là oki cho ngôi nhà của em nó.
    Tại sao dùng nước chè thì em cũng không biết, đây là kinh nghiệm do rình mò khắp nơi mà học được thôi.
    Có lẽ nước chè có tác dụng giải nhiệt chăng nên nó lành tính hơn,,,hehe có lẽ là vậy thôi

14. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Con SC của bác Hiếu bị lâu quá rồi, khong biết giờ bác còn nuôi k. Mình có nghe kể một người ở ngoài Huế bán cho một người trong SG một con SC rất hay, tiếc là trong quá trìn vận chuyển, con SC này bị gãy móng hậu và người bán bao giá luôn, bảo đảm sang năm móng mọc lại như cũ, anh ta chỉ lấy trước nửa tiền, khi ra móng thì lấy hết số còn lại (giá con SC này là 1tr5).
    Nếu 1 năm ra lại móng thì giờ này con SC của bác Hiếu cũng ra được hơn nửa cái rồi, Bác Hiếu còn nuôi thì lên tiếng xác minh lại cho anh em len tinh thần với.
    @tranhuuphuc: khi nào bạn đi SG, ghé tiệm chim o Long thành hỏi SC xem sao, Long thanh là đất của SC đấy bạn ah.