Cứu Thanh long vàng của em với !

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi loveall, 24/3/08.

1. loveall

loveall Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa mua con Thanh long chỉ vàng khoảng 8cm cách đây 3 hôm :
    - Hôm đầu tiên , do chưa chuẩn bị hồ kịp nên để nó nhảy ra ngoài 3 lần ~X(., em đành hi sinh cái hồ đang nuôi cá vàng cho em nó sống tạm 1 hôm, thì phát hiện màu sắc trên người nó tái mét và có dáng bơi nghiêng nghiêng(so với lúc mới mua là bơi thẳng ):mad:.
    -Hôm thứ 2 , sống tạm trong hồ cá vàng về chất lượng nước thì cũng tương đối tốt nhưng mà nó cứ quay đi quay lại ở cái ống chảy nước xuống từ mấy lọc phía trên , thấy ai lại gần thì hoảng loạn , được 1 cái là em nó cũng chịu ăn, nhưng nói chung vẩn rất nhát .![-(
    -Và hôm nay khi đã 1 lần nữa chuyển sang hồ mới , em nó tỏ ra khá yếu đuối , bơi thì vật vờ , sợ hãi khi có người , có khi nó nằm sát chỗ máy lọc rồi có khi nó đứng thẳng đứng :eek: , dáng vật vờ .
    Em rất là lo , không biết nó có sắp chết hay ko ? và có cách nào cho nó bình tĩnh lại cũng như sung trở lại được ko ? Mong mấy bác giúp em 1 tay với.:crying::crying:

2. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vậy cá bạn đã yếu lắm rồi vì nhảy ra ngoài nhiều lần,cho ăn sớm và đổi hồ liên tục có thể gây sốc nước bơi thẳng đứng là tình trạng rất xấu giờ chỉ súc khí liên tục ,tăng sưởi và mong e nó có sức khoẻ tốt để vượt wa thôi chúc may mắn nhé bạn.

3. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn sục khí nhiều vào cho có đủ oxy, hằng ngày bạn thay nước khoảng 10%, cho vào hồ một lượng muối là 100g/100L nước.....và chỉnh nhiệt độ trong hồ ổn địh khoảng 31 độ C cho em nó, bạn cũng hạn chế ngắm em nó thời điểm này vì do chuyển hồ nhiều em nó đang bị stress bạn nên che bớt hồ lại cho em nó cảm thấy an toàn sau này hẵng gỡ ra.....

4. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá Bạn còn quá nhỏ, khi mua đáng lẽ Bạn cần chuẩn bị trước mọi điều kiện sẵn sàng rồi mới bắt.
    Cá còn nhỏ rất nhát, vượt ngục vài lần sẽ nhát hơn... nhưng mình tin tướng mọi chuyện sẽ đâu vào đấy.
    Trên 4r có rất nhiều kinh nghiệm của các AE.
    Chúc cá bạn phát triển và thật đẹp.

5. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Con cá của bạn trong gia đoạn kiệt sức. Đừng có di chuyền cá nữa, mổi lần chuyển làm cá mất sức, tại vì môi trường nước của mỗi hồ khác nhau. Bây giờ chỉ có phương pháp dùng muối và thay nước, tuyệt đối không dùng thuốc. Điều quang trọng nên mua men vi sinh để cho nước hồ được ổn định. Tôi thường dùng loại gọi là Cycle xem hình dưới. Nếu không kiếm được Cycle thì nên chuyển hệ thồng lọc từ hồ cũ đả có vi sinh rồi chứ đừng có chuyển cá. Chúc cá mau hồi phục.

6. ông65

ông65 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá còn quá nen bạn phải che bớt hồ lại.Chỉ bật đèn khi cho cá ăn thôi, nếu có thể bạn cho vài chiếc lá bàng khô vào hồ.Lá bàng làm cho cá bình tĩnh hơn đó bạn ạ

7. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cá của bạn hiện giờ có vẻ kiệt sức rồi đó , giống như con người khi di chuyển từ nước này sang nước khác vậy .
    Bạn làm như vậy theo mình nghĩ là hơi mạo hiểm đối với chú nhóc .
    Hiện giờ theo kinh nghiệm của mình có được thì bạn nên để cho chú nhóc chấn tĩnh lại bằng cách be bể và tắt đèn trong 1 thời gian nhất định ( tầm 4-5 ngày ) , bạn nên tránh gây tiếng động mạnh cho nhóc và bạn có thể dùng thêm black water hoặc dung trực tiếp lá bàng , thuốc chống strees ( atill strees ) .
    Hiện giờ thì chưa nói được gì trước cả . Chỉ mong chú nhóc của bạn sớm khỏe lại !

8. loveall

loveall Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn tất cả các bác , cá của em hiện nay đã đỡ hơn hôm qua rất nhiều , nó không còn tình trạng bơi đứng nữa nhưng vẫn còn rất nhát và bơi gần máy lọc . Em sẽ áp dụng cách ngâm lá bàng . thêm muối và thay nước để xem vài ngày nữa có khỏe lên ko :(. Một lần nữa cảm ơn . #:-S#:-S

9. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn 1 điều nữa mình khuyên bạn nên dùng giấy che mặt hồ lại đi để em nó trong bóng tối vài ngày rùi mỗi ngày gỡ bớt giấy ra em nó sẽ bớt nhát và thay nước điều đặn nhé :D

10. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá nhát là điều đương nhiên khi sàng một ngôi nhà mới, do chưa quen khung cảnh xung quanh,ác để một thời gian sau là hết nhát.....nhưng bạn nên ngâm lá bàng cho vào ít m1i chỉnh nhiệt độ ổn định, thay nước đinh kỳ thì em nó sẽ tốt lên thôi...chúc bạn thành công

11. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn cũng đừng vội ép em nó ăn nhiều trong giai đoạn này,vì cơ thể đang yếu mà kèm theo phải tiêu hóa thức ăn thì sẽ mệt vô cùng.Có khi phát sinh bệnh thêm bạn à.Tạm thời cho em nó tịnh dưỡng trong vài ngày đừng làm phiền em nó nữa,bạn nhé.Nếu có được nước ờ hồ cũ đã ổn định thì có thể châm từ từ vào hồ cá rồng để kích thich tái tạo vi sinh có lợi cho hồ mới,bạn nhé.Chúc cá bạn mau khỏe và chóng lớn.Thân.