Cứu tôi với các đĩa tự nhiên như bị điên

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi bigman, 15/8/07.

1. bigman

bigman New Member

Thích đã nhận:
    0
    CÁc đại ca cho tôi hỏi về dòng cá đĩa...
    Tôi mới nuôi 2 đôi cá đĩa:
    1 đôi da rắn và 1 đôi bồ câu. Nhưng mấy hôm nay dôi cá da rắn từ nhiên bơi vòng tròn lao vào cọ thân vào đá sau đó thì chết, kiểm tra lại trên thân thể cá không bị sao cá da vẫn sáng không bị mốc, Sang nay đi làm lại thấy 1 anh bồ câu có hiện tượng như vậy, sợ quá tạm thời tách anh chàng nay ra một chỗ khác. Tôi không hiểu tại sao lại như vậy hay là do cho ăn thức ăn để đông lạnh. Rất mong được sự chỉ giao sớm của anh em :crying: :crying: :crying: :crying:

Last edited: 15/8/07
  2. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của bác có thể nó bị ngứa mình do nấm đó. bác tăng nhiệt dộ lên 30-32 độ rồi cho nhiềi muối hột vào. cho 1 viên tetracyline vào nữa nha bác, sau vài tiếng thì rút nước ra và tiếp tục ngâm muối. chúc cá bác mau khỏi bệnh.đây là kinh nghiệm trị nấm của em, có gì sai sót xin chỉ giáo

3. nguyenngocha

nguyenngocha Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hoặc cá của anh bigman bị ký sinh trùng trên thân rồi nên nó mới bị ngứa và cọ thân vào các vật thể trong hồ gây ra cái chết.Em nghĩ không phải do thức ăn đông lạnh đâu,vì cá nhà em vẫn cho ăn loại này thường xuyên,có thấy sao đâu.

4. vtnutc

vtnutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn xem lại bài chữa bệnh thông thường của cá đĩa do minhphong viết, có rất nhiều thông tin bổ ích!

5. Thangchip

Thangchip Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của pác bị ngứa là chắc rùi, nấm đấy mà.
    Giảm lượng thức ăn/bữa (để tránh thức ăn thừa, bẩn), thay nuớc 1/2 hồ, cho muối hạt vào, tăng nhiệt độ lên là OK

Chúc pác thành công kíu kịp cá nhé

6. hocono80

hocono80 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bệnh lạ

Mình có ý kiến là nên tới tiệm cá bạn đã mua hỏi về tình trạng bạn đang gặp thử xem.
    chúc cá bạn mau khỏe.

7. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    "Nhưng mấy hôm nay dôi cá da rắn từ nhiên bơi vòng tròn lao vào cọ thân vào đá sau đó thì chết". theo mình nghĩ rất có thể cá của bạn bị nhiễm kí sinh trùng trên mang khi còn ở tiệm cá, khi về nhà nuôi mới phát bệnh, bạn nên mua thuốc trị kí sinh trùng và muối, sau đó ngâm riêng để cá nhanh hết bệnh.

8. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    vtnutc nói chính xác: đã có chỉ việc đọc kĩ trước khi.....................làm mà thui.

9. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá của bạn bị mang rồi .bạn ngâm tetracilin trong vòng 2 ngày với liều lượng 1viên 30l ,nhiệt độ 32 .nếu thấy cá chưa hết thì bạn thay 50% nuớc châm thêm 1 nửa luợng thuốc ban đầu .Đảm bảo hết bệnh