cứu với_cá mình vừa bị nấm vừa sình bụng

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi rubyqn, 26/1/08.

1. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình mới mua 1 con cá cỡ 2 ngón tay (thấy đẹp mua nên quên hỏi giống gì). Ở tiệm thì nó đẹp kinh khủng, vừa gù to, màu đẹp. Vậy mà về nhà là nó đen thui, đầu xẹp lép. Tính ra về nhà đã 13 ngày rồi.
    Mấy hôm nay lại bị nấm toàn thân. Rồi còn bị sình bụng nữa. Em nó đã bỏ ăn 5 ngày nay rồi. Mình thường cho nó ăn thịt bò và thực phẩm XO. Có phải vì ăn thịt bò mà nó bị sình bụng ko??
    Mình đang ngâm nó với 1 ít muối + một viên thuốc con nhộng người ta bán ở tiệm(bỏ vào nước có màu vàng). và nâng nhiệt độ lên 32 độ C. Như vậy có hiệu quả ko? còn cá bị sình bụng phải xử lí sao đây. Hixxxx
    Còn một vấn đề nữa là trong miếng lọc mình thấy có mấy con như con trùn chỉ vậy, bám đầy một miếng lọc luôn. Mình không hề cho cá ăn trùn chỉ, chỉ cho ăn thịt bò và thực phẩm XO thôi.
    Còn chú cá lớn của mình nuôi đã được 1 năm rồi. Nay tự dưng bị rách đuôi, lờ đờ, không còn phản ứng với tay của mình nữa (lúc trước nó rất lanh), Nó cũng đã bỏ ăn 5,6 ngày rồi.
    Hai con mình nuôi 2 hồ riêng biệt.
    mong các bạn giúp giùm, thank trước nha

2. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xin phép ra tay cứu giúp,tới đâu hay tới đó
    trươc tiên với em thức 1 theo như thông tin của bạn kể thì cá của bạn đã bị sán trong bụng rùi ( mấy em như trùn chỉ chính là nó đấy,và nguồn gốc là do trong thịt bò có nào tử của sán,bạn cho cá ăn nên mới ra cơ sự ) trị : mua 1 viên chloramphenicol ( phổ kháng khuẩn rất rộng,có thể đi khắp cơ thể ) dạng con nhộng màu trắng 2 đầu,pha lương thuốc ( ko bít nói sao đây )nhỏ bằnng 1/4 "móng tay út" của bạn vào 1 ít nước (5ml) lấy ống xi lanh hút vào rùi bắt em cá lên bơm vào miệng,mỗi ngày làm 1 lần cho đến khi cá khỏe lại chut xíu thì ngưng,nhơ đừng cho ăn nha bạn,
    còn nấm hả...bạn đã tăng nhiệt độ hồ và bỏ thuốc kháng sinh vô rùi thi ok.
    em thứ 2 bạn cũng lấy viên con nhộng ngâm và tăng nhiệt độ lên,nếu thấy có sình bụng thì cứ làm như trên.chúc cá bạn mau hết bệnh

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình bạn nên chữa cho em nó hết sình bụng và hết nấm đã rồi tiếp tục chữa sán như bạn God-father vì khi cá bệnh nếu mình chữa liền 3 -4 trường hợp cùng lúc sợ cá chịu không nổi.
    Theo mình bạn hút 1/2 hồ nước, súc hồ thật sạch bỏ thuốc vào ngâm trị sình bụng và nấm ( hai loại hơi bị nhiều ) vài ngày em nó đỡ rồi mới trị sán.
    Thịt bò không cho ăn liên tục ( 1tuần ăn 1 lần thôi ) Thịt cho ăn không còn dính mỡ + gân nhỏ li ti màu trắng và phải rửa trước khi cắt nhỏ .

4. ptan

ptan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình: Cá bị nấm rất dễ trị, nguyên nhân là do môi trường nước bị thay đổi đột ngột mà yếu tố ảnh hưởng nhiều nhất là nhiệt độ, vì thế nên tránh thay nước, chỉ cần tăng nhiệt lên khoảng 31 - 32 độ C. Thêm vài giọt benzol, chỉ cần 36 -48h là cá khỏe lại.

Còn sình bụng là do cá không tiêu, thịt bò không nên cho an nhiều, tốt nhất nên ngưng không cho cá ăn, mua ít thuốc tiêu cho cá la hán, giá khoảng 1k/ bịch 5g. Chỉ khoảng 1 ngày cá sẽ khỏe.

Sau khi cá mạnh thì vệ sinh hồ cũng chưa muộn.

5. GOD_FATHER

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn sao rùi...bớt bệnh chua thông báo cho anh em biết với

6. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của mình đã hết nấm rồi. Nó cũng đã hết sình bụng,mới sáng nay đã chịu ăn lại.
    Thankkkkkk mấy bạn nhìu nhìu

7. Thierry Henry

Thierry Henry New Member

Thích đã nhận:
    0
    Góp ý cùng bạn

Cá của mình cũng mới bị sình bụng nên mình cũng đang nghiên cứu cách chữa. Bạn dùng chloramphenicol chữa hết bệnh thì tốt rồi, chúc mừng bạn. Tuy nhiên, trong quá trình nghiên cứu thì mình thấy phải cẩn thận khi dùng chloramphenicol vì nó ảnh hưởng đến quá trình phát triển của cá. Cùng với clenbuterol , fluoro-quinolone , chloramphenicol là chất kháng sinh có độc tố cao, chỉ sử dụng với liều nhất định, được quy định rất chặt chẽ và thuộc nhóm kháng sinh hạn chế sử dụng đối với trẻ em vì ảnh hưởng đến tình hình tăng trưởng. Tác dụng đáng sợ của chloramphenicol là làm suy tủy. Nếu chloramphenicol vào trong cơ thế người có sẵn bệnh lý gan, thận, hoặc sẵn bệnh lý suy tủy tiềm tàng, rối loạn tăng trưởng sụn xương thì lúc đó khả năng gây độc của loại thuốc này không lường trước được. Đây là chất phổ biến nhất trong chăn nuôi heo, thủy sản. Ngoài ra, người ta còn dùng chloramphenicol trong chế biến và bảo quản thủy sản để chống ôi thiu. Từ lâu, các nước trên thế giới đã rất quan tâm đến việc kiểm soát dư lượng kháng sinh này trong thực phẩm, đặc biệt là trong thủy sản. Tại Việt Nam, vào ngày 24/9/2001, Bộ Thủy sản đã có Chỉ thị 071/2001 về việc cấm sử dụng chloramphenicol.
    Mời bạn xem bài viết trong link này nhé: http://www.binhthuan.gov.vn/home.asp?idnews=024808

8. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nghe bạn nói mà ghê quá. Sao thuốc đó nhìu tác dụng phụ vậy hả. #:-S

9. GOD_FATHER

Thích đã nhận:
    0
    bạn nói ko sai,bộ thủy sản đã cấm sử dụng thuốc chloramphenicol do sự tồn dư thuốc kháng sinh trong cơ thể cá ( vì kháng sinh này phân bố khắp cơ thể cá, và rất sâu ),nhưng đó chỉ là cá nuôi lấy thịt( sợ con người ăn vô bị ảnh hưởng).còn đối với cá cảnh thì vẫn được dùng,ko sao cả.thuốc ko ảnh hương gì nhiều đến cá bạn đâu.đừng lo lắng ( do cá bạn bị nặng quá nên mình phải chỉ bạn chữa như vậy thui chứ sao giờ, còn hơn là để em nó đi bán muối

10. hotmen0001

hotmen0001 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn herry nói đúng òy, kháng sinh cloram rất độc tố, thuộc dạng phải độc suy tỷ đó các bạn, giảm lượng hồng cầu có trong máu nữa ...nên cho tetra,ampi,amox,clophenicol...khág sinh la tốt rồi ngoài trừ cloram

11. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chưa thấy có tác dụng gì nhưng cá mình đã khỏe lại, ăn lại, còn bắt đầu lên màu lại nữa.
    Thank mấy bác nhìu lém :applause:

12. GOD_FATHER

Thích đã nhận:
    0
    mình đã nói là dư lượng kháng sinh tồn tại trong cá ko ảnh hưởng nhìu đến cá mà.và vì đây là cá cảnh nên ko sao cả.cứ yên tâm và đừng lo gì cả bởi vì mình cũng đã nghiên cứu liều lượng phù hợp cho cá bạn rùi ma.chúc bạn vui vẻ ( cá hết bệnh là zui rùi đúng hôn )

13. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình nghĩ bạn nên chữa nấm rồi chữ sán từ từ.............

14. mítumi

mítumi Member

Thích đã nhận:
    0
    dùng cotrim cũng được,vừa ngâm vừa bơm vào miệng cá.

15. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có điều nó vẫn chưa lên đầu lại. Hixxxxxx..........:crying:

16. eros.cupidon

eros.cupidon Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Con HỒng vĩ của mình cũng bị như vậy,và thêm 1 điều khác biệt nữa là nó bị Lòi 1 cục gì đó (màu đỏ ) ở phần hậu Môn ( Không lẽ Trĩ ư ? ) Mình Đang phân vân tìm cách trị. Nay thấy bài này hơi vui. Để mình thử. Nếu có tin vui sẽ báo với anh em nha. Cám Ơn các bạn rất nhiều

17. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của bạn bệnh tình như thế nào rồi? Đã khỏe lại chưa?