Cứu với!!! Cá xém chết ???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi HacDinhHong, 5/10/07.

1. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình vừa mua cái hồ mới cho con LH (hồ 1m) vì có việc cần hồ cũ gấp nên mình cho con LH vào hồ mới luôn. Lúc đầu thấy nó bơi qua bơi lại nhưng sau đó nằm 1 chỗ, mình nghĩ do nó lạ hồ nên bị nhát nhưng 1 hồi nó bắt đầu ngã nghiêng. Lấy tay đụng vào nó cg k thèm bơi. Mình nghĩ nó bị shock nước nên hết hồn cho nó trở lại hồ cũ rồi bật oxy lên. Cũng may phát hiện kịp thời chứ không thôi thì ~X( Mình có 1 số vấn đề cần hỏi:
    1. Cá bị như vậy có phải bị shock nước không? Và các giải quyết trong trường hợp đó
    2. Hay là do thiếu oxy, mình nghĩ hồ 1m mà có 1 con 3 ngón thì k thiếu oxy dc
    3. Nước mới 100% (khu mình nước giếng bị nhiễm phèn) thì xử lý nước như thế nào? Bây giờ mình cho muối vào hồ 1m và cho máy lọc và oxy hoạt động. Vậy bao lâu thì mình có thể cho cá vào hồ mới được?
    Cám ơn các bác rất nhiều !!!

2. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    hồ mới mua về thì chưa cho cá vào đuợc đâu bạn ơi vì trong hồ mới còn mùi silicon có hai cho cá lắm đó hồ mới bạn nên để phơi nắng chừng 2, 3 ngày mới sử dụng được

3. zaracs

zaracs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sac hồ mới mua mà dám bỏ cá vô .... Bác náy liều ghe ta
    Hồ mới fai? đổ dầy nuớc mở máy lọc cho chay 1 ngày rồi xúc nước ra , bơm dầy nước lại dưỡng nước từ 2->3 ngày mới cho cá vào bác nhá

4. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Hồ mình là hồ cũ chỉ có nước là mới thôi
    ..........................................................

5. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pác nên dùng nước máy, kô cần phải đợi gì cả, ra tiệm mua 1 lọ khử clo khoang 8k nhỏ 2-3 giọt cho xô 20lit,
    vấn đề bạn hỏi ở trên thì đúng như vậy nó bị sock nước đấy, môi trường nước thay đổi quá đột ngột làm cá có hiện tượng như trên, nếu xử lý ko kịp e...

6. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Khu nhà mình chỉ nước máy là nước giếng khoan được xử lý rồi cấp cho cả khu ngoài ra không còn nguồn nước nào khác. Nhưng chắc do xử lý không hết phèn nên mới bị tình trạng như vậy. Lúc trước mình chỉ thay 50% nước mới thôi nên không có vấn đề gì. Bây giờ chuyển hồ thì xảy ra sự cố

7. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ca' của em bị đốm trắng trên da...hãy giúp em!!!

Em co' một con hoàng kim dài cỡ 15cm tính luôn. anh của em mơi' cho. Anh của em hay cho ăn tép con, và ca' chép con. mấy hôm nay sao cho gì no' cũng không ăn. thậm chi' tôm biển lột vỏ, xay nhuyễn bỏ vào no' cũng chỉ ta'p vào rùi bập bập xong phun phèo ra hết. ba bữa rồi. ca' của em bị đốm trắng trên da, bỏ ăn, hay cạ mình vào thành hồ. qua bài viết trên diễn đàn, em bỉ61t là no' bị nhiễm nầm hay gì đó. chạy ra tiệm mua thuốc về bỏ vào, thì no' bớt trắng và co' màu đỏ đẹp trở lại, vẫn còn cọ mình. nhưng quan trọng nhất là vẫn không chịu ăn gì. em lo nó die mất nếu không chịu ăn như thế . Mong các anh chỉ em với. Mong tin của các anh!!!.

Còn con la hán kim cuong PLT của em được 10cm. co' màu rùi, nhưng đầu mới nhu'. chữ rất rõ và đen. nhưng sao hai ngày qua thấy màu đen trên chữ bị thay bằng màu trắng, chữ mờ hẳn không còn thấy rõ. cá trở nên rất nhát. Em đã thay nước hồ, cho thêm muối, nhưng không thấy hiệu quả. xin cho em biết cách khắc phục sớm nha các anh. em sẽ post hình lên sau.:crying: :(

8. zaracs

zaracs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có 1 bài thuốc này hay lắm học hỏi của nhũng người nuôi cá đàn anh :D
    Nếu cá ban lớn cỡ 2.5 ngón đến 3 ngón thì dùng cách này
    Mua thuốc Tettra (trị ghe? lở của người) + Âmbi (thuốc trụ sinh) + Thuốc Trị nấm Của ThaiLand chai 15k màu đen(mua ở tiem bán cá)
    Cách pha chế +1 vien Âmbi
    +1 vien TetTra
    +1 giot thuốc trị Nấm
    +1 3 hoăc 4 muỗng nước sạch(pha tùy theo cảm tính)
    + 1 ít muối (it thôi )
    Trộn đều
    Bắt cá ra dùng bông gòn đã thấm thuôc lau xung quang mình cá(ko lau vo mắt cá nha:mad: ) lau die ráng chịu :D
    1 ngày lau 2 lần wa 3 ngày cá sẽ khỏi :D chúc cá mau khỏe