cứu với các bạn ơi buồn quá đi

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi dragon.vn, 4/9/07.

1. dragon.vn

dragon.vn Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới mua 2 đôi cá đĩa va 1 đôi cá thần tiên được 5 ngày thì chú cá thần tiên mắc chứng bệnh gì mà nó cứ ngửa bụng và nổi lên mặt nước còn 1 chú cá đĩa thì cứ bơi nghiêng và vây của nó run đùng đùng. Rất mong được sự hỗ trợ của mọi người . Bể của mình setup được 10 ngày rồi

2. ho mang

ho mang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình hôm nọ mua cũng có hiện tượng đó. dạo nè thời tiếy thay dổi bạn mua cá phải xem thật kĩ .bạn thử cắm sưởi tăng nhiệt từ 30-32 độ lên xem giữ ở nhiệt độ đó xem cá có tốt hơn ko.mình còn ít kinh nghiệm bạn hãy tham khảo thêm ý kiến của các anh trên diễn đàn.chúc cá bạn mau khoẻ

3. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    nước + nhiệt độ, hồ phải sạch, trữ nước ít nhất 1 ngày trước khi thay cho cá ^_^.
    Cá bạn có biểu hiện sốc nước: đánh metro ( mua ngoài tiệm thuốc tây 1vien/10l) tăng nhiệt lên 32 đề qua ngày sẽ êm ^_^.
    Chú ý kiểm tra vây, mang vậy có hiện tượng lạ ko? Ph?

4. ho mang

ho mang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá ban thế nào rùi.đã khỏe chưa vậy.đưng lo lắng quá

5. minhchis

minhchis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ban Dảk angel oi, cho mình hỏi thăm, mình có 1 em malboro bỏ ăn cả mấy tuần nay, vây kỳ vẫn bung ra, nhung luc thở mình thấy mang của nó thở hở lớn hơn mấy em khác, và thở dờn dập hơn vậy mang của nó có vấn đề gì không nếu biết bạn chỉ cho mình với nhé, thấy nó càng ngày càng ốm tội nghiệp quá. có lần nó thờ có một mang mình đem ra ngâm nước muối vài tiềng thì thấy thở lại được 2 mang.

6. vtnutc

vtnutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc nó sắp bị đóng nắp mang rồi, bạn thay nước giữ cho môi trường sạch sẽ và theo dõi tiếp!

7. dragon.vn

dragon.vn Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn những lơi góp ý chân thành của mọi người hôm nay mình đi hỏi mua thuốc o tiệm bán cá thi họ bảo về thay nước mới xem sao . chiều nay đôi cá thần tiên của mình chết cả rồi còn chu cá đĩa thì có vẻ tỉnh táo hơn trước . Minh sẽ theo dõi xem thế nào mong các bạn góp y thêm nhé .... thanks alot

8. dragon.vn

dragon.vn Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks alot

Cám ơn các bạn rất nhiều . Hôm nay mình đi mua thuốc chữa thì được chủ tiệm cá cho phương án là thay nước mới mình đang thử xem có tiến triển tốt ko mình sẽ bá cáo các bạn sau nhé . Mình mới vào nghề nên còn ngô nge lắm mong các bạn chỉ giáo

9. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    cá bạn có hiện tượng nấm, nhẹ có thể dùng thuố nâu (đọc hoặc hỏi kĩ người bán trước khi sử dụng) hay metro. Còn nặng thì .....formol cho lẹ

cá bạn đang yếu thì thay ra ít thui kẻo nó lại bị sốc nước nữa thì ........hết chữa

10. minhchis

minhchis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    to dragon.vn

Cái vụ cá bị sốc nước thi mình bị nhiều lần vì nhà mình xài nước giếng (ph: 4.5), có lần một con bồ câu nó bị sốc bắn như tên bụp bụp vào thành hồ rồi nằm ngang luôn đó, mình phải vớt lên hồ trên chưa thay nước nó mới tỉnh lại. Nếu không có điều kiện trử nước để xử lý thì bạn dragon chỉ thay mỗi ngày 1/4 hồ thôi chạy máy sủi, lọc liên tục. Chúc cá bạn mau khoẻ

11. dragon.vn

dragon.vn Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks !

Cám ơn những lời góp ý rất bổ ích của mọi người . Mấy chú đĩa của mình thấy ổn rồi hôm wa mình cho chúng ăn và bơi rất tự nhiên rồi nhưng buồn cho đôi thần tiên chúng đã lên thiên đường cả rồi :( . Các bạn cho mình hỏi chế độ ăn của cá đĩa như thế nào thi hợp lý mình đang cho ăn đồ đông lạnh . chân thành cảm ơn những người bạn tin cậy

12. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    nhiệt độ thấp thì sưởi, cho ăn vừa phải tránh tình trạng t/ă dư thừa làm đục nước-->cá bệnh.
    Ăn loại nào thì cũng ok mà thui, vấn đề quan trọng là chế độ cơ bạn nhé chú ý chú ý ^_^

13. dragon.vn

dragon.vn Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks DARK ANGLE mình thấy rất vui mỗi khi về tới nhà nhìn thấy chúng bơi tung tăng rất quyến rũ. chúc bạn cũng có những giây phút thư giãn bên đàn cá yêu của mình