Cứu với!Hồ em bị bể đáy

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi haiminh_nguyen, 12/3/07.

1. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chào các anh chị, cho em hỏi loại keo nào dán hồ tốt vì cái hồ 80*40*50 của em bị thằng nhóc lấy cây chọc đã bể đáy rồi.biết quá trể nên thiệt hại toàn bộ cá gồm 10 neon vua, 10 bút chì, 2 chuột 3 sọc, hixhix!em định làm đáy 7ly có dược không a, choem biết chỗ mua keo dán luôn nhé, em chân thành cảm ơn

2. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Hồ TS nếu làm nền dầy, trang trí nhiều đá, lũa...sẽ rất nặng.
    Với kích thước 80x40x50, bạn cứ xài hồ đáy 8-10 li cho chắc ăn...
    Keo Py thấy mấy tay dán hồ chuyên nghiệp xài hiệu Apollo (28-35k/ tuýp tùy chỗ mua)

3. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    To Pyramid : em chân thành cảm ơn bác, em sẽ đi kiếm mua và đặt cắt kiếng để con dán nữa, tại thằng nhóc là cháu chứ nhóc của em chẵng khi nào chọc, chỉ đứng ngắm thôi, chắc nó nhiễm của bố nó, heheh, một lần nữa cảm ơn bác

4. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Nếu nền hồ của bạn là ADA thì vô tư !!! lấy cây ra và vơ vét nhựng gì còn lại Make-up wa hồ mới (kính đáy 10 ly và ko quên lót thêm miếng ván ém và xốp ở đáy (trách tật cũ tái phát)
    Còn là hồ phân tự trộn : + nếu mới thì nhờ thợ đến xem có vá được ko ???
    + Nếu cũ thì ---> Hồ mới.

5. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    To HANPHAM :hồ còn gần như mới lấy bạn ah, nền mình xài ADA nhưng chắc sẽ cắt đáy 10 ly cho chắc quá, hôm qua đúng là bị trác, tự nhiên bể hồ làm thiệt hại quá ah,chân thành cảm ơn các bác

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Lưu ý hạt ADA, bạn nên hớt thật nhẹ lớp ADA sao cho chúng ko vỡ vụn ra, rải lên nhiều lớp giấy báo cho wạt thổi khô, kỵ phơi nắng nha....bạn nên làm lại hồ đáy 10, thành 8 là ok...chúc may mắn!

7. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Nếu quyết định làm lại thì như Anh Blue đã dẫn rùi đó. Tuy nhiên nhớ kê miếng ván ép lên, đặt miếng xốp rồi mới đặt hồ lên (tránh cho kính đáy bị tức )

8. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    hồ em lúc trước tòa bộ 5 ly, sau khi bể đáy hồm qua quyết định sẽ làm lại đáy 8 hay 10 ly nuôi cá được không mấy anh, sẽ đặt hồ 1,2 toàn bộ 10 ly để chơi cây sau.
    To Blue Dolphin : cám ơn bác, em quạt từ tối qua nên cũng khô rùi, em đề nó lên cái đồ lược bột của vợ cho nó thoáng , hậu quả :"trời ơi cái đó mà cũng lấy làm vậy được nữa à ", hehe, pó tay
    em định đặt hồ 1.2 *65*50 kính 10 ly có ưuo75c ko ah, giá khoảng bao nhiều vậy các bác

9. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ 1.2m thì cao 40, sâu ngang 45/50 là vừa, làm cao quá thì cây hay bị thiếu sáng hoặc phải tăng thêm đèn...hồ này nếu không kiềng, nơi làm uy tín giá chừng 750k...

10. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    To Blue Dolphin : cám ơn bác, vậy em biết giá rồi, lát chiều sẽ ra khu Nguyễn thông hỏi sau đó đặt luôn, nhưng phải đợi đến 15 mới có xiền vì mới tối lương mà, hy vọng nó cho cọc đến lúc đó nhận hàng sẽ thanh toán.chân thành cảm ơn các bác

11. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hồ 1m2 thì cao 45 - 50cm là vừa vì còn trừ hao độ cao nền ít nhất khoảng 5 - 7cm nữa. Nếu chiều cao hồ chỉ có 40cm sau khi làm nền thì còn lại có 33 - 35cm...chưa kể là ta đâu có đổ đầy nước đến sát mép hồ được. Ít ra cũng phải chừa thêm 1cm ! Chiều cao cột nước thấp quá sẽ gây khó khi trồng các loại cây thân đốt vì sẽ mau chóng vượt mặt nước (chưa kịp ngắm đã phải lo cắt tỉa) !

12. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    Thanks các bác, em quyết định sẽ làm hồ 1,2*50*50, kệ làm cao cao cho để setup nền và chịu khó tốn thêm tí đèn cũng được,chắc phải cần thận chứ ko mà cứ bể đáy hoài chắc là nghèo luôn quá a

13. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Xin chia buồn cái vụ hồ bể đáy... Nhân tiện, cho em hỏi, Em làm cái hồ 1,4m cao 70, sâu 45, định xài 3 đèn 1,2m không biết là đủ sáng không, mấy bác cho ý kiến giúp em luôn 1 thể... hic hic...

14. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    To Thietdienlaota : cám ơn bạn,mình thì chưa đủ tư cách góp ý cho bạn đâu, nhờ các cao thủ nhé,à mà nhớ kê hồ cho cẩn thận nhé, đừng có đi theo vết xe của mình đó, thiệt hại lắm bạn a,tối qua lao nhà muốn khùng luôn đó,hixhix.
    to Dtnguyen62 : mình sẽ cố gắng hoàn thành lại hồ sớm nhưng hơi kẹt vì đến 15 mới có xiền lận, không dám về lấy tiền nhà đó mà, hihihi

15. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Chắc do kê hồ kô thẳng hả bác ? Mình có 1 bể 1m2x45x45.Đáy 8li,còn mí cái kiếng kia có 5 ly chất lớp nền dày khoảng 1 tấc+ và còn thêm lũa....đá,mà đâu có xé đáy,bạn nên xem lại cách kê hồ xem sao ?

16. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Vấn đề là bạn dự định trồng loại cây gì là chủ yếu trong cái hồ 1m4 này thì mới nói được là ánh sáng có đủ hay không !

Tuy nhiên chiều cao hồ đến 70cm như vậy nếu trồng cây cắt cắm thì phải thêm ít nhất khoảng 2 bóng 1m2 nữa (các đèn sẽ gác so le với nhau)...nhưng chỉ sợ chiều sâu - ngang hồ có 45cm không đủ chỗ gác đèn !

Còn nếu chỉ trồng các loại cây có nhu cầu ánh sáng yếu: dáy, dương sỉ, rêu...thì 3 bóng 1m2 là ok.

17. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    To zQ : kê thì ngay ngắn đó chứ nhưng bị thằng nhóc cầm cây chọc từ trên xuống mà là sao không bể, nó lấy cây sắt định chọc vào con chuột 3 sọc mà tan luôn cái đáy hồ của mình đấy, mấy thằng cháu này hại cậu nó thế đó, hixhix, pó tay .com với nó thôi, kỳ này sẽ nâng cao hồ lên hết, mỗi lận ngắm phải bắt thang mới ổn,kekeke

18. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Cái vụ này liên wan tới an toàn đó bạn...hồ TS nên làm chân cao từ 70cm-1m thì trẻ con không chọc ngoáy gì được, nếu để ngang tầm chúng cở 30-40cm, chúng cầm vật gì nặng nặng văng 1 cái thì ôi thôi...lúc ấy không nghĩ tới cái hồ mà là....sự nguy hiểm với trẻ.

19. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    to Blue dolphin : hên là hồ mình ở dưới có để đồ nên đáy chỉ xé ra và chảy nước thôi bác ah, cũng may đó chứ, kỳ này sẽ làm chân cao hết, kể cả mấy cái hồ cá luôn, chứ để như vậy thấy nguy hiểm quá

20. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    em định mua má lọc RS 2860F có công suất hình như 2100l/h dùng cho hồ 80 có ổn không vậy bác, hay bác có thể tư vấn giúp em nhé,thanks