Cứu với sắp chết e nó rùi!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Tuan Anh DT, 28/5/08.

1. Tuan Anh DT

Tuan Anh DT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con lahan nhà e sìn bụng bỏ ăn gần 10ng nay,e có bơm men tiêu hóa vào miệng nhưng ko có tiến triển mấy.mấy bác nào có kinh nghiệm về vụ này xin chỉ với.e nó sắp tiêu rùi....thnk's

2. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    chia buồn với bác,bác thử ra mấy cửa hàng cá xem nó có thuốc chữa sình bụng không,chúc bác tìm được thuốc hiệu quả

3. NguyênĐông

NguyênĐông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    227
    Trước giờ cá mình sỉnh bụng thì mình cho nó nhịn ăn , hồ mình 6 tấc thì em bỏ 1 viên kháng sinh loại cho người uống đó . mỗi ngày thay 20% nước ( bạn nhớ hút hết phân và chất dơ dưới đáy hồ nha ).
    À mà bạn ko nên vội cho ăn, bạn ra tiệm cá mua 1 cây sưởi về bỏ vào hồ cá ko nên sài máy lọc mà bạn nên đổi qua sài máy oxi 24/24 .
    Chúc cá bạn mau bình phục !

4. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đầu tiên bạn thay 1/2 nước và để nước bằng khoảng 3 thân mình cá nếu là cá nhỏ còn cá lớn khoảng 2 thân mình cá. Sục oxy liên tục. Không cho ăn chạy ra tiệm cá kiểng mua 1 gói thuốc trị sình bụng về bỏ vào 1/2 gói. Ngày hôm sau hút 1/2 nước cũ thay nước mới bỏ vào phân nửa thuốc còn lại. Cứ thế khoảng 1 tuần cá sẽ hết nếu bệnh nhẹ. Nặng thì khoảng 2 tuần . Lưu ý Cá sẽ ỉa ra phân trắng sợi dài và bạn dùng vợt vớt phân ra. Đừng thèm nhìn em nó chán lắm. Mỗi ngày chỉ vớt phân 2 lần là đủ.

5. ronaldobenho

ronaldobenho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chuyển sang nuôi hồ bé và chỉ để sủi thôi,, mỗi ngày cho 6 hạt xo và xem có ăn ko.. mà bơm men tiêu hóa thì hòa nhiều nước vào... bảo lấy loại tan trong nươc và ít tá dược thôi.. với lại khi bơm lắp thêm ống sủi vào đầu xilanh chọc sâu vào mồm ý ko thuốc ra hết..bóp chặt mang vào nhé..chuc khỏi bệnh

6. kienlua

kienlua Active Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn rút thấp nước đi, đê nước khoảng 15cm. dùng máy sưởi 30 độ . không cho cá ăn. thêm muối vào hồ, bo 10 viên mentrodiajon vào bể. ngâm khoảng 3 đến 4 ngày. nêu chưa khỏi thì lại làm tiếp đến khi cá khỏi. cần phải kiên trì bạn ạ. chúc bạn thành công!

7. xuanmai

xuanmai Member

Thích đã nhận:
    0
    trước tiên mình chia buồn với bạn.Cá mình cũng bị xình bụng mình thấy cho thuốc này cũng được. Berberin hồ 6 tấc bỏ 2 viên , chúc bạn thành công đừng nản lòng nha bạn.Nhớ bỏ vài con cá trăm nha bạn.

8. Tuan Anh DT

Tuan Anh DT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vâng!

Mình rất cám ơn các bạn nhiều lắm.mình sẽ cố gắng chăm sóc e nó mau chống khỏe!chúc các bạn gặt hái nhiều thành công trong cuộc sống.