Cứu với!Thân cá đĩa bị rách!

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi talein, 2/1/06.

1. talein

talein Active Member

Thích đã nhận:
    0
    không hiểu tại sao sáng nay kiểm tra bồn lại thấy 1 con cá dĩa của mình bị một vết rách khoảng 3 cm trên thân.~X( Nó vẫn còn sống nhưng mà nó cứ đứng yên một chỗ. con cặp với nó thì đã đứng riêng chỗ khác.hiện tại thì mình nuôi 2 cặp, 3 con còn lại vẫn bình thường. có cách nào để chữa cho nó không? Giúp mình với!Thanks nhiều!Mình thích nhất con này trong bầy cá dĩa của mình đấy.:crying: :crying:

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn có nuôi cùng với loại cá nào nữa không? nếu không thì chắc tụi nó chọi nhau rồi, theo tôi bạn có thể tách riêng ra theo dõi xem.

3. talein

talein Active Member

Thích đã nhận:
    0
    1 cặp cá dĩa xanh và 1 cặp cá đỏ cùng chung trong 1 bồn cá với mấy cá tàu.Suốt mấy tháng qua,mấy con cá dĩa và cá tàu không có cắn lộn nào cả.:confused: :confused:

4. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Cá tàu là cá gì vậy bạn, có giống cá chuột không? mình đã từng chứng kiến cá chuột bơi xẹt ngang qua thân cá đĩa để lại vết rách dài, kinh không?

5. talein

talein Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá ba đuôi. mình đang nuôi chung 2 cặp cá đĩa cùng 4 con cá ba đuôi và một con cá chùi kiếng dài cỡ 15cn.

6. talein

talein Active Member

Thích đã nhận:
    0
    có cách nào chữa được vết thương của con cá đĩa của mình không ha?con cá đĩa bạn nào bị vết rách đó, làm sao bạn chữa lành được vậy?

7. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    bạn bình tĩnh chụp hình post lên xem nào..vết rách có sâu không?
    Trước mắt thì tách con đó ra nuôi trong 1 hồ riêng đi, đề phòng nó bị mấy con kia đánh tiếp, với lại tình hình như thế thì nó sẽ không giành ăn lại mấy con kia đâu(nhất là cá tàu).....Khi đổi hồ,nhớ lấy theo 1 ít nước hồ cũ.....giữ vệ sinh sạch sẽ nhé, cho thêm một ít muối hột vào hồ mới.....hi vọng nó mau khỏi..rách vây thì khỏi nhanh , chứ rách..thân thì mình mới nghe...bạn chú ý chăm sóc nó nhé....dù sao đây cũng không phải là bệnh..bạn đừng quá lo lắng!^^
    Thân!

8. talein

talein Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vết rách khá sâu, nằn ngang 1 bên thân của nó!

Last edited: 3/1/06
  9. talein

talein Active Member

Thích đã nhận:
    0
    để chút nữa mình chụp hình post lên cho bạn xem. Bây giờ mình phải đi mua liền cái bồn nhỏ để tách nó ra đây!Cám ơn bạn nhiều!

10. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo mình nghĩ chắc con chùi kiếng là thủ phạm, ai từng bắt chúng lên xem thử thì bít, gai góc đầy người. Bọn cá mà có choảng nhau thì rách vi là cùng, còn rách thân như vậy chắc cái gì bén, có thể là cá chùi kiếng hoặc đá, hay đồ trang trí trong hồ.

Good luck ! :D

11. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Mình cũng nghi con chùi kiếng này, nó dài tới 15 cm cơ mà, nó có thể hành động trong bóng tối nên ta không thể bắt quả tang. thà mình tự chùi kiếng bằng tay còn hơn cho con quỷ đó vào hồ!

12. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Hic bạn nên cẩn thận với nó, chùi kiếng 15cm thì nó rất dễ ''chùi'' nhớt trên thân cá khác. Mà mình cá Đĩa phẳng lì dễ là đối tượng của nó lắm :-S Tốt nhất nên Check Out nó ra khỏi bể để tránh thảm họa cho nhân loại(nhớ đừng vứt ra sông hồ đấy).

13. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Àh đúng rùi, góp ý thêm nếu bạn đã nuôi cá Đĩa thì tuyệt đối ko nên tham thêm cá Tàu(ba đuôi). Cá Tàu là loài cực kỳ ham ăn , miệng rộng nên nó tranh ăn rất nhanh, mỗi lần đớp=mấy lần cá đĩa:( Ngoài ra nó thải thì nhiều lắm, nước bể sẽ''trong'' kinh khủng luôn:sick:
    Kinh nghiệm mình bị rồi, hồi đó mới chơi cũng như bạn thả mấy con bụng phệ đấy vào làm cá đĩa ko tranh đc thức ăn==> còi cọc rồi lăn ra chết(biểu hiện: người rất còi nhưng mắt to, ko cân đối).
    Tốt nhất nếu đã nuôi cá Đĩa thì ko nên nuôi chung với các loại khác :-S

14. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    hì hì...đúng là wên dặn talein, nếu nuôi cá chùi kiếng với cá Dĩa thì kiếm con chùi kiếng nho nhỏ thôi...15cm là gần "thành tinh" rồi còn gì?!?..đem thả đi, hay cho vào bồn cầu giật nước cũng được bạn ơi:devil: .....mình cũng sợ con đó lắm.....àh wên...mình nghĩ con chùi kiếng không thể lấy cái miệng giác hút của nó mà rạch người cá dĩa đâu...talein kiểm tra lại đi, xem cá Dĩa nhà bạn có bị bệnh giật mình không?con cá dĩa khi bị bệnh này lâu lâu tự nhiên bơi thiệt nhanh..xẹt một cái...rồi dừng lại..thở gấp, rùng mình... Mình nghi là trong lúc "giật mình", con cá đã quẹt vào con chùi kiếng đang nằm trên thành hồ, và thế là....#:-S

15. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bình tĩnh bạn ơi, k có gì đâu. Nếu vết rách không sâu thì chẳng cần can thiệp,chỉ cần giữ nước trong hồ sạch và cho vào ít muối hột là ok. Khả năng tự lành.
    Nếu vết rách sâu thì nên cách ly, để mấy con cá khác không có cơ hội chỉa mỏ vào vết thương, giữ vệ sinh nước hồ là ok.
    Chúc cá của ban chóng bình phuc

16. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hehehe, trước đây mình cũng nuôi cá dĩa chung với ba đuôi, trời ơi, nhìn cá đĩa tội nghiệp lắm, chỉ có "da bọc xương thôi". Theo mình, bạn không nên nuôi cá ba đuôi chung với cá đĩa, nếu nuôi chung thì chắc bạn phải "đút" cho cá đĩa ăn wá chứ nố không dành ăn lại mấy con cá ba đuôi phàm ăn đâu. Chúc bạn dzui.

17. talein

talein Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hình con cá dĩa của mình:

18. talein

talein Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn thấy vêtra1ch trên người nó không?
    dài quá hà!mình đau lòng quá.

19. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    Trời ơi..nặng vây hả? không phải trầy, cái này là khứa vào thịt luôn rồi đấy bạn....thảm quá..bạn bắt nó ra riêng chưa?....thế này thì phải giữ vệ sinh ớ mức độ tối đa có thể...nhớ nhé bạn, không chỗ đó bị hoại đấy!><..cho ăn vừa thôi, sau khi cho ăn nhớ hút sách đồ ăn thừa ra...để nước ít dơ...
    P.S: sau khi nhìn wa cái hồ của bạn thì rất có thể nguyên nhân là nhánh san hô kia..sao bỏ mấy cái đó vô hồ chi? nó chỉ làm đẹp thôi, chứ không có ít gì cho cá cả..chắc con cá quẹt vào đó rồi! :( tội nghiệp quá..

20. lanviet

lanviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Theo mình thì chắc chắn là con cá chùi kiếng. Ngày xưa mình có nuôi 1 em tai tượng 9 Kg với 1em lau kiếng,mỗi lần nó đói , nó bám vào mình em tai tượng hút nhớt, sau đó em tai tượng tiêu luôn.