D-I-Y SKIMMER

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi xibichvang, 16/10/11.

1. xibichvang

xibichvang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    chủ nhật được ở nhà rảnh đỗi không biết làm gì nên em đi lục lọi đống bơm cũ và phát hiện ra con bơm atman 2500(bơm giống nac 7) và em nảy ra ý tưởng chế tạo ra chiếc skimmer,vì con bơm này chỉ là bơm nước bình thường nên em đã lấy cánh gai (được tặng thêm của con nac 7) chế vào thay cho cánh bơm thông thường.thân skim thì em dùng ống phi 100.tổng chiều cao của con skim này là 60cm
    [​IMG][​IMG]

đây là phần giảm thanh[​IMG]

atman 2500
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG]

thử nghiệm(em cho mực nước là 25cm)
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

2. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    hay quá, bác cho biết kết quả thử nghiệm để e học hỏi nghen, chết đến đau đầu vì lỡ làm cái hồ lọc, không nhét gì vừa cả. hichichic

3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bro cho e hỏi cái ống xanh cắm ở đầu vào của bơm dùng để lấy khí vào là bro mua ở đâu hay tự chế vậy, e đang tìm giải pháp để dùng ozone, cái này đúng là cái e cần, tiện thể cho e hỏi nhỏ là tổng chi phí max mất nhiu K

4. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    cái ống xanh này ra hàng bán đồ ống nước nhiều mà,..cái PS này đánh cũng ok nhỉ?

5. hoangton

hoangton Member

Thích đã nhận:
    1
    xibichvang cho mình hỏi: trong pic 6 đằng sau mình thấy có cái hộp kính kín, có đầu ống nước vào, bạn cho mình hỏi có phải là 1 dạng lọc ko vậy,
    nếu đúng là lọc thì cấu tạo và nguyên lý hoạt động ra sao
    Mình cảm ơn nhiều!

6. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Khó nhất là kiếm đâu ra cái bơm có đầu đánh bằng kim (needle impeller) hay bằng bùi nhùi (mesh impeller)! Còn nguyên lý chế tác phần vỏ cũng đơn giản. Mấy cái P/S đang bán thì nhà SX P/S lấy bơm của nhà sản xuất bơm (Eihem, Aquabee) rồi thay phần đầu trục (impeller). Một số website cũng bán máy bơm có needle impller và impeller riêng mà ở VN không kiếm ra. Trên youtube, các loại DIY được chế cũng toàn mua máy bơm về :laughing:

Last edited: 17/10/11
    Coral_Reef thích bài này.
  7. xibichvang

Thích đã nhận:
    48
    vâng em sẽ cập nhật quá trình làm việc của nó hàng tuần

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:47 PM ----------

cái ống xanh này bác ra hàng ống nước hỏi nhiều lắm ạ.
    chi phí cũng rẻ bác ạ :+con bơm atman 2500 tầm500k~700k (cái này em không nhớ rõ tùy chỗ bán không biết đường nào mà lần)
    +cánh gai của nac 7 bác có thể mua ở bác trung tầm hơn 100k gì đấy
    +đoạn ống phi 100 này tầm 50~60k
    +bịt ống phi 100 tầm 15~20k
    +cổ và nắp hứng bột em lấy từ con weipro 2011 ra(bác nào giỏi có thể làm bằ mika hoặc ống nước chế cũng tạm ổn) em nghĩ cái này cũng tầm 50~60k gì đấy thôi
    +50cm ống 27,vài cái cút(tầm) 20~30k
    =>tổng chi phí rơi vào khoảng 1000~1200k tùy vào vật liệu

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:58 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:02 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:00 PM ----------

cái này là skimmer bác ạ,nếu bác đẫ chơi hồ nước mặn thì không thể thiếu cái này.nếu nói đúng hơn nó là cái trái tim của hồ cá nước mặn

8. xibichvang

Thích đã nhận:
    48
    [video=youtube;qKs3PG2euSY]http://www.youtube.com/watch?v=qKs3PG2euSY&feature=player_detailpage#t=4s[/video]

9. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Bro xibichvang cao thủ quá. Quả này bọn tớ ế hàng hết roài. Oánh như hàng xịn.

Bác nào cần bánh xe gai để chế qua canuocman.com nhé :D

lpcuong thích bài này.
  10. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    ra hàng nước bro hỏi là cái gì - tên là gì chứ e ko biết tên ra đấy hỏi cái xanh xanh thì chết à hehehe.

---------- Post added at 01:07 AM ---------- Previous post was at 01:00 AM ----------

2 cái ô này cửa hàng toàn hàng đỉnh nhưng chẳng bao giờ chịu update cái web của shop cả, có cái gì phải up hết lên để a e còn biết chứ - cả đồ hay nhập về cả đồ có thể đặt - ko thì cũng phải có cái list chứ, chứ ngày nào cũng gọi hỏi a cũng dơ lắm :D . Cái bánh xe gai này e kiếm mỏi cả mắt mà bây giờ mới biết a có đấy, hôm nào up hình lên được ko a ?

11. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Mình nghĩ còn thiếu cái van ở đầu ra nữa dùng để điều chỉnh mức nước/bọt ở trong skimmer. Như video của xibichvang thì mức nước trong skimmer khi vận hành cần điều chỉnh lên cao một chút nữa! Mình đang thừa cái Weipro 2011, chắc lôi ra nghịch thử xem sao! Chắc chỉ cần kiếm bơm, meshwheel và nối vào đầu nước vào của con 2011 là ổn, nhưng làm như xibichvang thì khoang tương tác giữa bọt và nước rộng hơn, chắc hiệu quả cao hơn!

12. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323

Kích vào đây để xem chi tiết..............

Last edited: 21/10/11
  13. xibichvang

Thích đã nhận:
    48
    em cũng không rõ gọi là gì nhưng bác cứ ra hàng ống nước bảo là bán cho em cút của ống 27 nối ra ống mềm

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:49 PM ----------

vâng em cũng đang suy nghĩ chế cái này sao cho hợp lý,có gì mấy hôm nữa em lại up lên tiếp cho các bác tham khảo

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:52 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:50 PM ----------

hehe bác cứ đùa em,trình của em còn gà lắm. còn phải chạy theo học mót các bác nhiều

14. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Việc gì phải nghĩ, ra cửa hàng bán đồ điện nước hỏi mua van cho loại ống đang dùng. Mình hay dùng ống phi 21 để làm ống dẫn nên toàn mua van này để khóa nước hay điều chỉnh hướng đi qua các ống, đâu có 5 hay 10 nghìn/cái, lâu không mua chả nhớ!

Mua cái bơm ATMAN AP-2500 ở đây đấy? Mình qua cửa hàng hỏi bơm ATMAN AP-2500 thì đưa ra cái bơm của lifetech chứ không phải của ATMAN. Hàng ATMAN thì có các loại bơm ký hiệu là AT-30x. ~x(

15. lanbatoong

lanbatoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    hàng at thì con 306 công xuất bằng life tech 2500 nhưng nhỏ hơn và bền hơn,mỗi tội at 306 khó kiếm hơn ap 2500

16. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Không phải là AP-2500, mình vừa xem lại con NAC7 , bơm là PH-2500, thảo nào kiếm không ra!

17. aquang7032

aquang7032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    bác cho em hỏi?
    để tăng khối lượng khí vào ps thì có thể tăng kích thước ống hút khí của ps lên hay không?
    vì em thấy nó ống hut khí của ps không co máy bơm khí,
    khi tăng khí vào có làm tăng hiệu quả của ps lên không?
    bác chủ thớt đang làm thí nghiệm có thể làm luôn rồi thông báo cho anh em có đươc không ạ
    thanks các ace trước

18. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Theo mình biết thì tăng kích thước ống hút chả giải quyết vấn đề gì! Bơm thêm khí cũng OK, tăng lượng khí vào PS cũng tốt, mực nước trong PS sẽ giảm đi. Nghe nói có người bơm cả khí ozon vào P/S để tăng hiệu quả của P/S, chưa có máy tạo ozon nên chưa thử! Chỉ có máy ông nuôi cá rồng mới dám chơi máy tạo ozon.

19. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Tăng kích thước ống hút khí to quá có nó ko hút được khí vào mà còn phun nước ra đằng khí đó, vì nguyên lí của nó là dùng dòng nước để tạo lực hút khí nên nếu ống to quá sẽ ko đủ lực hút. Lắp máy thổi khí cũng là cách tốt nhưng nó chỉ tăng lượng khí hút vào - theo e lợi là tăng oxy cho bể, nhưng chưa chắc đã tăng khả năng skimmer vì skimmer ăn nhau ở chỗ bọt phải mịn, nhỏ, đều thì mới đẩy skimmate lên được => cái bơm và quạt đánh của nó mới là yếu tố chính. Nhưng nếu có xài máy thổi khí thì chỉnh làm sao cho bọt bên trong ko mạnh, to quá, lim dim trên mặt thôi.

20. Marinor

Marinor Member

Thích đã nhận:
    10
    Bạn xibichvang cho mình hỏi cái ống màu xanh ở cái máy bơm thấy có hai ống dẫn khí nối vào, bạn nối vào bằng cách nào vậy vì theo mình biết thì phải nối đúng cách thì không khí mới được dẫn vào và trộn trong thân Skimmer. Bạn có thể mô tả chi tiết giúp mình được không.