Đã ai dùng thử nước chè tươi chưa.....???

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi dung_gl, 8/3/07.

1. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hôm vừa rồi có anh bạn nuôi cá Rồng lâu năm nói với mình rằng: qua mùa đông roài, không nhặt được lá bàng khô nữa thì có thể thay thế bằng nước lá chè tươi để dùng cho cá Rồng.
    Vậy xin hỏi đã có bác nào dùng thử chưa? Nếu có thì kết quả ra sao? Tôi cũng đã thử nghiệm với 1 bể cá Rồng nhưng mới được có mấy ngày nên chưa có kết quả chính xác. Mong bác nào đã sài qua thì phổ biến kinh nghiệm cho anh em cùng học hỏi nhé.:applause: :applause: :applause:

2. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình chưa dám dùng thử, giá nước chè tươi rẻ như bèo còn cá mình thì ... hì.. hì... giá em nó mua được cả hàng tấn chè tươi đấy! trừ phi mình được xác nhận nước chè tươi là phương thuốc chữa bệnh cho em nó.

3. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Công dụng của nước chè tươi sẽ cho màu nước ngâm ngâm nâu như màu của nước sau khi ngâm vói lá bàng . Thỉnh thoảng tôi xử dụng nó trong lúc lá bàng chưa mua về kịp do mấy ông buu điện trể nải . Về các công dụng như có tính chất kháng sinh nhẹ, chống lại sứ lây lang của nhiểm trùng, có khả năng giảm pH trong điều kiện thích hợp v.v.. mà ta đã biết của lá bàng, nước chè tươi không có cái công dụng này .

4. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    các bác cho em hỏi nước chè tươi là lá trà phơi khô ko ướp qua một loại hương nào hết phải ko ạ

5. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nên xài loại hương lài cho cá rồng nó thơm luôn như xài sữa tắm vậy!!!đùa tí.

6. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Bác Dũng thấy thả quả nước em chế vào thế nào? Cá nhà em cứ gọi là nuột như con chuột hé hé

7. dung_gl

Thích đã nhận:
    5
    Ha ha..... Đẹp mượt như con chuột à??? Lần đầu tiên được nghe đấy!!!
    Không đẹp mượt như con chuột nhưng cá rất xung và ăn rất tốt ==> nhìn cũng nuột nà hẳn ra. Tiếc rằng đã qua mùa lá rụng trong vườn mất rồi nên đành chờ đến sang năm đi nhặt lá rơi vậy=)) =)) =))

8. vozoviethung

vozoviethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3

Ở nhà em còn mấy chục lít chưa biếu hết đúng không haituong? hehehe

9. thanhliêm

thanhliêm Guest

Ô! lạ nhỉ! Trong tp Hồ Chí Minh, lá bàng khô phải năng nỉ mấy cô vệ sinh đô thị hốt bỏ dùm!

10. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Tôi nghĩ với cá rồng việc thả lá không quan trọng lắm, nếu lá có công dụng giảm độ PH thì sẽ rất cần cho cá dĩa: Nước máy hn rất cứng , tôi bỏ nhiều năm nuôi cá dĩa nhưng chúng cứ dặt dẹo vì mình không biết cách làm mềm nước...này nếu lá bàng khố có tác dụng nhưng này chỉ có lá bàng tươi ( vừa ra non xanh biếc thì biết làm thế nảo?hay la quay sang các bác ca dĩa vây nhỉ ?

11. dung_gl

Thích đã nhận:
    5
    Thời điểm bạn nói qua lâu rồi. Bây giờ chỉ còn toàn chồi non xanh biếc. Đẹp lắm nhưng vô tác dụng:D

12. lamnt

lamnt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác ở HN giờ này nếu muốn nhặt lá Bàng có thể vào Bách Thảo vưỡn còn một ít. Hồm rồi em có nhặt được khoảng 3-4 chục lá ạ.

13. redtiger

redtiger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vấn đề chính của lá bàng là làm giảm PH nếu không có thì thôi thay lá chè tươi bạn có thể bị dính thuốc trừ sâu phun chè thì nguy to đấy!

14. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Làm gì còn lít nào hả bố, có độ 2 chục lít mỗi bốc 5 lít lấy đâu nữa hehe

15. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng là nghề chơi cũng lắm công phu,anh em chơi cá Rồng thấy ai cũng "khổ" thật.Người lang thang nhặt lượm lá,người thì đêm đêm rình rập mấy bờ tường:D thò tay chụp hốt hay bắn bì thun,người thì rượt đuổi mấy em sống nơi ẫm thấp mà hình như ai cũng ghê sợ,Người ngoài không hiểu nhìn thấy tưởng mấy anh em là thằng BỆNH:D quên chưa uống thuốc=))nên có những hành động, vi khác thường...Mình cũng bị một lần và có một trận cười đau thắt cả ruột,hôm tối nọ đi săn thằn lằn có mấy tay foreign nhìn mình như sinh vật ngoài trái đất,khi đang thu hoạch mấy em thằn lằn bị mình nã dàn thun,(thằn lằn trong nhà mình tuyệt chũng hết rồi=)) nên ra bờ tường ngoài đường gần nhà săn.).đứng dòm ngó xí xô một hồi...sau đó một thằng GAN TO :laughing: mon men lại hỏi mày bắn mấy con này làm gì vậy:D ,mình nói rõ ràng luôn cho nó dễ hiễu=)),tao bắn về lột da nướng muối ớt ăn để VỢ tao vui mỗi khi...:laughing: =)) =)) khi nghe xong rú lên Oh My Stan!!! và giương cặp mắt giãn To lên không kém con KLUC mình đang chăm,và thụt lùi từ từ,cùng kéo đám bạn nó dọt lẹ=)).Chắc khi được thấy và nghe xong mấy tay này không dám ghé SG du lịch nữa quá!:D :D :D.Anh em nào có gặp trường hợp như mình không, bị nhìn như những người không được bình thường,khi làm chuyện quái lạ...vài dòng chia sẻ cùng anh em,hi vọng có ngưới chia sẻ nỗi khỗ của người trong cuộc:p .Thân ái chào tất cả

16. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Ngày đi nhặt lá, đêm đi bắt gián thì quả thật thiên hạ cho là có vấn đề :D :D :D :D :D, đã thế lại còn dòm dòm lên hết nhà này sang nhà khác, hi hi, mấy chú công an không hỏi là may.

17. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    các bác ơi cho em hỏi lá bàng mình hái từ trên cây xuống(còn xanh chưa già)và đem phơi khô có sử dụng được không ạ hay phải đợi lá tự rụng xuống mình mới đem đi ngâm vậy các bác

18. Tuanson_2002

Tuanson_2002 Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi: các bác bắt gián với thạch sùng làm gì vậy hả??? Thạch sùng thì chấm muối ớt chứ còn gián thì để làm gì ạ:confused:

19. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Lá bàng phải khô và tự rụng xuống sau đó ngâm mới được bạn ạ.