Da beo, Nóc nước ngọt (Spotted green pufferfish)

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi digital16, 26/4/08.

1. digital16

digital16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Tên Khoa học: Tetraodon nigroviridis

Xuất xứ: Châu Á: từ Sri Lanka đến Indonesia và Bắc Trung Quốc

Họ: Tetraodontidae

Kích thước: 17 cm

Tuổi thọ: trung bình 15 năm

Thức ăn: động vật thân mềm, loài giáp xác, động vật không xương sống, và lá cây thủy sinh vàng úa?

Bể: hồ tối thiểu 60 cm, kích thước hồ ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển của cá, hồ càng lớn thì cá có kích thước càng to và ngược lại. hồ lý tưởng nhất được đề nghị khoảng 200 lít.

Tầng sống: Đáy

Quan hệ: thường gây hấn với nhau, khi cá đói sẽ cắn vây của các loài cá khác chung sống

Nhân giống: đẻ trứng trên lá cây

Môi trường: sống ở vùng nhiệt đới

Nhiệt độ: 24 – 28°C

pH: trung bình 7.0

2. digital16

Thích đã nhận:
    25
    [​IMG][​IMG] [​IMG][​IMG]

caphemotminh thích bài này.
  3. vqcuong

vqcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Con này nhìn trông cũng đẹp, lạ mắt quan trong j là rẻ nữa nhưng không hiểu sao nuôi trong bể rất khó sống, ăn cả ốc nhỏ nữa, mà nó là loài cá độc. bác nào có kinh nghiệm nuôi thì cho anh em ít kinh nghiệm đê, chú max mà đến 17cm thì nhìn trông như 1 cái tầu ngầm khổng lồ nhỉ.

4. LiebeFish

LiebeFish Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Da beo mình chết hoài à. Bạn có kinh nghiệm nuôi chỉ mình với. Giá thì đúng là rẻ thật, khoảng 2k/con thôi.

5. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy bác mà nuôi cá nóc khó chết, thì bù lại các loại cá trong hồ của mấy bác lại dễ đi tong...

6. digital16

Thích đã nhận:
    25
    Oạch thế thì chỉ nuôi cá này một mình thôi sao!?? Nguy hiểm thật!^^

7. WhiteCat87

WhiteCat87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình có nuôi 2 con đốm xanh(như hình) chung với 3 con nóc khác( 3 con này bắt được dưới sông thấy nó dễ thương, lại mềm mềm -> đem về nuôi luôn =)), mắt đỏ có sọc đen. Nó cắn 2 con kia tơi tả (bây giờ 2 con đó chết weo rùi :D) mình thấy nó nuôi dễ mà, duy chỉ có đám mắt đỏ là "chúa bà chằn" thịt luôn 2 em kia :laughing: :laughing: :laughing: Chỉ cần bạn chú ý cho ăn và giữ nước sạch là ok

8. tapchoi

tapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng nuôi nhưng chỉ cỡ 1 tuần là chết, không biết cho nó ăn gì? Thấy nó cứ nằm dưới đáy à.Con này cũng đẹp chứ bộ:)

9. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bây giờ ai có kinh nghiệm thì up 1 bài cho anh em tham khảo.Em thấy cá đó cũng hay với lại nó bơi tếu lắm hehe.Định nuôi lâu rồi mà chưa có kinh nghiệm anh em nào bít thì xin chỉ giáo thêm nha.Chủ yếu là cách chăm sóc thôi chứ đẻ thì kô cần đâu

10. lethanhha

lethanhha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đang tính mua thêm con nì về nuôi nữa đóa. Có phải nó không ăn thức ăn khô không hả các bác? Cho em ý kiến cái coi

11. WhiteCat87

Thích đã nhận:
    3
    nuôi nóc mít :D

Đây là kinh nghiệm nuôi của mình: Loài nóc mít (nó nóc như hột mít nên ở nhà gọi thế ^^) tính rất ù lì...không thua gì con phượng hoàng và hay lẩn trốn trong cây thủy sinh, lúc đầu đem về nuôi mình cho ăn thử trùng chỉ mà khống thấy nó ăn, chuyển qua thức ăn khô -> thức ăn nổi mà con nóc mít này lại hay chìm -> không ăn . trứng nước mình chưa thử nhưng có mỗi món lăng quăng là mấy em này mê tít....Hồ nhà mình gồm 3 nóc mít, 10 cá cọp, 10 7M, 5 phượng hoàng và 5 hòa lan khi thả 1 đám lăng quăng vào tụi nó xúm vô mà dành.....con nào cũng ăn tuốt trừ...lau kiếng :D . Mình thấy cách nuôi lăng quăng của Angel Fish được đó mấy bạn nên thử <-- Không phải nuôi muỗi đâu vì :
    1/ Số lượng lăng quăng sẽ không đủ cung cấp cho cá nếu bạn nuôi trên 15 con
    2/ Nếu bạn vẫn nghĩ lq sẽ thành muỗi thì nên nuôi 1 lu hoặc cái thao nhỏ thui (sẽ ít lq nhưng chắc chắn không đủ cho cá nếu hồ các bạn có số lượng cá = nhà mình. Mình nuôi 2 lu lận =)) =)))
    Nói chung nóc rất dễ nuôi nhưng vì loài này da trơn nên có thể dễ bị bệnh nấm, các bạn xem nước cẩn thận :laughing: :laughing: :laughing:

12. WhiteCat87

Thích đã nhận:
    3
    Loài này thực chất không hung dữ đâu....lâu lâu nó nổi chứng muốn "gặm iu" vài con kế bên ấy mờ:laughing: :laughing: :laughing: =)) =)) =))

13. LiebeFish

LiebeFish Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn có thấy nó ăn thịt chưa? Bỏ 1 con cá bảy màu vào hồ 8 con da beo, nó làm sạch sẽ trong không đầy 5 giây

14. WhiteCat87

Thích đã nhận:
    3
    Bạn thấy mật độ, phân bố cá nhà mình chưa? Bạn nuôi cả bầy da beo mà thả có 1 con 7M nó làm gì không thịt??? thế bạn thử cho 1 con phượng hoàng vào hồ 8 con cá cọp đi nó dí chạy té khói luôn huống chi là da beo và 7M. Mình đã nói rằng 3 con da beo mắt đỏ mình bắt được dưới sông cắn chết 2 con da beo xanh mà mình đã mua. Nó gặm cứng ngắt vào mang con da beo ấy. Mình mà không thấy để bắt tụi nó ra thì con beo xanh nó chết ngắt ngay tức thì chứ làm gì nó sống được thêm 3 ngày nữa rùi mới chết. Nếu bạn không tin, hôm nào mình chụp hình 3 con beo còn lại nhà mình cho coi, nó hoàn toàn khác với da beo xanh trong hình ban digital post nhưng cũng thuộc loại nóc nước ngọt

Last edited: 30/4/08
    caphemotminh thích bài này.
  15. LiebeFish

LiebeFish Active Member

Thích đã nhận:
    1
    :laughing: hồi đó mình nuôi bảy màu, bình tích, hòa lan...rồi có đứa bạn nó cho 8 con beo. mình thả vô nuôi chung, hổng ngờ nó thịt gần hết. Bây giờ mình phải ngăn kiếng nuôi riêng, mình cho nó ăn cá con không hà. Mấy bữa trước có con bảy màu đang "hấp hối", mình thả vô hồ beo luôn, nhìn "đã" lắm. :devil:

16. WhiteCat87

Thích đã nhận:
    3
    mình nghĩ đa số mấy con mắt đỏ là dữ, vd:la hán, phượng hoàng,...con mắt đỏ nhà mình thuộc loại dữ đó nhưng bỏ chung hồ với mấy con dữ khác nên nó hiền khô à :D