Da bò + Da rắn = hình đây

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Tiencao, 16/3/06.

1. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Giới thiệu với các bác dòng lai giữa Da Bò và da rắn.
    Cảm nhận riêng:
    - Cá con vẫn giữ được tính trạng trội của cả Da Rắn và da Bò, Sắc nâu của Da Bò thể hiện bởi đường viền quanh thân, vân xanh của da rắn không phủ hết thân (tùy con) nhưng rất nét v2 bao quanh vòng ngoài của thân cá.
    - Điểm lạ ở chỗ khoảng giữa thân cá có những chấm đỏ ửng lên, không biết theo time sẽ thế nào.
    các bác cứ bình luận thêm nhé.

2. mailmailvn

mailmailvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc phải đợi lớn thêm 1 chút, anh Tiến chụp lại cho mọi người quá! Cá hơi nhỏ nên cũng chưa thấy rỗ gì mấy, với lại sao chụp vậy anh???

3. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nhìn bộ vây đẹp quá chứ,mới nhỏ mà áy xanh trên vây đã nổi dữ dội ,chắc mai sau đẹp lắm đây

4. conhu

conhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nếu em đoán ko lầm thì cá nhà bác Tiến đã bị bệnh qua 1-2 lần trước khi được chụp hình phải ko??bác có lạm dụng sưởi nhiều quá ko mà em thấy dáng của nó hình như là cá đã nằm qua sưởi thì phải.Cá của bác còn nhỏ quá nên em ko biết phải nhận xét thế nào nhưng theo em bác nuôi cho vui thôi chứ đừng nuôi thêm loại cá này nữa vì nó ko đẹp lắm đâu.Sự thât mất lòng,bác đừng buồn em nhé.

5. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào anh Tiếncao, hôm nay mấy con này thấy cũng được nhỉ. Thấy bông đỏ đỏ cũng hay hay. Nhưng không biết lớn thế nào. Loại này của anh ở nhà em vẫn còn mấy con sau đợt cúp điện vừa rồi ấy. Bác conhu cứ để anh em nuôi chứ chưa chi bác chê làm em mất phê. Cứ nuôi biết đâu sau này lai tiếp tùm lum ra đời mới à hé.

6. Vandroy dn Adel

Vandroy dn Adel Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là sau bao tháng ngày chờ đợi cuối cùng mấy con đó cũng chịu lên đốm rùi đó hả anh?Nuôi lớn thêm chút nữa nếu đẹp hơn để dành cho em mấy con nha :D !

7. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Bác nào cá với em, đàn này lên là rất đẹp đấy...lúc đó sợ anh TiếnCao hết hàng để bán thôi:D

8. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn có thể cho mình biết sử dụng sưởi nhiều có hậu quả gì không? vì mình cũng hay dùng sưởi.

9. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @ Anh Bom_gia: theo em hiểu thì nếu lạm dụng sưởi thì con cá sẽ rất khó thích nghi với nhiệt độ của nước khi có thay đổi (chẳng hạn như lúc mình thay nước đấy, nhiệt độ nước sẽ bị hạ xuống so với trước lúc thay, lúc này cây sưởi chưa làm ấm nước kịp để đạt đến nhiệt độ bình thường), con cá sẽ rất dễ bị sốc. Em chỉ dùng cây sưởi khi chúng bị bệnh, còn bình thường thì em không bao giờ dùng sưởi. Đợt vừa rồi, trị bệnh cho mấy em bị sốc nước, em rút ra kinh nghiệm này, mặc dù ít nhưng cũng là kinh nghiệm anh nhỉ ! Và, nếu dùng sưởi cho cá nhiều thì mình sẽ bị......lạnh mỏ ác mỗi khi thanh toán tiền điện.....hihihihi.

Cứ nói ghé anh chơi hoài, thăm mấy con cá của anh mà bận bịu quá....

10. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Tôi nghĩ dùng sưởi liên tục cũng chẳng có vấn đề gì nghiêm trọng. Hơn thế nó còn là việc tối quan trọng nếu bạn nuôi cá đĩa ở miền Bắc. Tôi luôn dùng 2 cái sưởi 300w trong 1 cái hồ. 2 cái đặt so le nhau ở tầng nước thấp vì nhiệt độ ở tầng đáy thường có xu hướng thấp hơn tầng nước trên. Thông qua quá trình lọc nhiệt độ sẽ duy trì cân bằng và ổn định trong cả hồ nước. Sở dĩ nên dùng 2 cái sưởi vì bạn nên đề phòng 1 trong 2 cái bị trục trặc còn có cái kia, chứ có 1 cái mà vào tháng rét ở miền Bắc nó lăn ra hỏng thì có mà toi. Khi thay nước tôi bật bình nóng lạnh lấy nước nóng pha với nước máy, rồi dùng nhiệt kế canh chuẩn nhiệt độ trong hồ là được. Chỉ mệt nhất là lúc thanh toán tiền điện thôi, nhưng đó cũng là cái giá hợp lý để trả cho sự đam mê thôi.

11. caconboilonton

caconboilonton Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác TungLam ơi, sao tôi với bác giống nhau thế. Bể cá đĩa của tôi cũng có 2 sưởi và khi thay nước cũng bật sẵn bình hước nóng. Và cũng rất đau màng túi mỗi khi cô thu tiền điện bấm chuông. Nếu không làm vậy thì làm sao chúng chịu qua được mùa rét ngoài này. Thôi đành cố làm tăng ca để có tiền trả cho nỗi ham mê của mình. Đôi lúc tôi thấy đúng là cái vòng luẩn quẩn. Đi làm vất vả => mệt => chơi cá => tốn tiền => lại phải làm nhiều hơn.

12. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ở ngoài bắc, phải dùng sưởi là đúng rồi. Vào mùa đông, con người ở trên cạn, mặc đủ thứ quần áo mà còn . . . teo hết cả lại chứ đừng nói gì đến con cá ở dưới nước, lại còn ko có gì để mặc. Mình ở ĐBSCL nên vào mùa nào cũng ko phải sử dụng cây sưởi miễn là đặt hồ cá ở vị trí kín gió là được.

13. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cá của anh Tiến có hình dáng và màu sắc đẹp, cố gắng nuôi nha anh Tiến, không chừng cá của anh sau này còn đẹp hơn những cặp da bò của một nhân nỗi tiếng ở SG, em đã từng nhìn thấy một cặp da bò của ông ấy bán ra với giá cao ngất ngưỡng.

Về việc sưởi cho cá, em thấy vấn đề tổn thất nhiệt lượng rất đáng được quan tâm, nhất là ở những vùng lạnh như Hà Nội, Dalat... em thấy nhiều người cắm sưởi mà cứ mở toan nắp hồ, như vậy rất phí nhiệt. Trong khi em ở phía nam không sưởi mà em cứ vẫn phải đậy nắp hồ vào buổi tối để tránh thất thoát nhiệt, nắp hồ nên làm bằng kính trong hoặc như em chỉ là 1 tấm nylon, kính trong thì sẽ hấp thu nhiệt tốt hơn, ánh sáng mang năng lượng xuyên qua lớp kính rồi phản xạ tùm lum trong hồ không truyền ra ngoài được, cái này không biết có phải gọi là hiệu ứng nhà khính hay không, nhưng nhiệt độ trong hồ luôn giữ cao hơn ngoài không khí một vài độ nhất là vào buổi đêm.

14. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Ngoài làm nắp đậy như bác Lamvn ra nếu các bác ở ngoài bắc có thể tham khảo thêm một cách là các bác có thể dùng các tấm xốp ốp trần để ốp quanh bể cá của mình để làm giảm quá trình mất nhiệt cách này cũng gúp em đỡ tốn khối tiền điện trong mù đông này ngoài ra còn giúp cá đĩa luôn được sống trong môi trường nhiệt độ ổn định nhất là vào buổi đêm.

15. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Các bác không để ý là Conhu viết là "Lạm dụng sưởi", Vậy lạm dụng sưởi có hậu quả gì?
    Tốn tiền điện, tiền vật tư,... là bình thường thôi, ở đây em muốn hỏi là đối với con cá có hậu quả gì? Hình như là có đấy, em đang theo dõi vấn đề này để rút ra kết luận chính xác hơn.
    Khi nào có, em xin hầu chuyện các bác ha.

16. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Theo em nghĩ có lẽ conhu muốn nói đến tình trạng hở mang khi sưởi nhiều ở giai đoạn nhỏ, cái này em không biết nguyên nhân, nhưng chắc không phải chỉ do nhiệt độ không thôi mà còn kết hợp với yếu tố nào nữa, vì có lúc nhiệt độ trung bình trong bể ngoài trời của em đến 31-32 độ nhưng không thấy xãy ra trường hợp hở mang.

17. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn Lamvn đã động viên, Tiencao cũng đang thử nghiệm đây. Hi vọng sẽ tốt đẹp.
    Chủ nhật 2/4 anh em mình đi coi triển lãm chư? Hẹn giờ đi.
    Lâu ngày cũng muốn gặp Lamvn xem dạo này thế nào, rủ anh Bomgia nua nha

18. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Đúng vậy, nhưng về vấn đề cá bị hở mang cũng có nhiều ý kiến khác nhau, mình đang tìm cách loại trừ dần các nguyên nhân để kết luận, nhưng cũng chưa ra đâu vào đâu, nên không dám nói lớn.

19. conhu

conhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Em ko biết các bác dùng sưởi thấy thế nào nhưng riêng em khi dùng sưởi cá bột rất hay bị hở mang,chuyện hở mang ko phải là tất yếu nhưng phần lớn là như vậy.Tuy nhiên bên cạnh đó da của cá đĩa khi dùng sưởi em có cảm tưởng nó sẽ mỏng đi và cá rất dể bệnh,nhà em nuôi cũng chẳng nhiều vì em chỉ nuôi cá đĩa đẻ thôi nhưng mùa nắng cũng như mùa mưa trong nhà em ko bao giờ dùng sưởi (em ở SG chứ ko phải HN nên mấy bác HN đừng làm giống em nhé)cá bệnh cũng vậy,chỉ bỏ thuốc vào thôi.

20. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ở SG sao bác dùng sưởi làm chi?? có khi quan tâm quá sinh chuyện cũng nên..hì hì
    To các bác ở HN: cần gì bật bình nóng lạnh hả mấy anh ơi...nhà mình đun nước nóng rùi khi cho vào thì hòa nước nóng từ từ vào...em vẫn làm thế..cá nó chịu rét 1 tý càng tạo cho cá thích nghi với môi trường, dần dần càng khoẻ..mấy con nhà em em để sưởi có 27 độ thui..vẫn cứ sống khỏe nhăn ra đấy chứ !! mấy bac cầu kì quá tốn money là phải !! hiiiiiii