Đã đến mùa Xích non

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi ThaiTD, 17/1/12.

1. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Hôm qua mình ghé Anh Thảo (Thủ dầu một), đã có vài em xích non tuy nhiên giá quá cao so với năm ngoái, theo mình, các bạn không nên mua bây giờ vì chim còn ít tất giá sẽ cao, và mấy ngày tết còn để đi chơi chứ chẳng lẽ ngồi chăm em bé. Nếu muốn mua thì khoảng từ 10-15 Tết mua là tốt nhất, tuy nhiên mình xin trích lại lời nhắc nhở của Chị GC trước đây như sau:

Một lời tâm sự chân thành với những bạn mới chơi, hoặc định nuôi Xích để chơi: đừng tham mua nhiều 2,3 con cùng một lúc. Dù có điều kiện tài chính thì đó chỉ là một phần phụ. Phần quan trọng là sự chăm sóc: nếu thiếu kiến thức, chủ quan, ít thời gian... mà lại nuôi nhiều thì không thể chăm sóc tốt --> rất tội nghiệp cho chim!

Xích ở VN ta chưa thuần hóa cho sinh sản được --> mua Xích là góp phần kích thích săn bắt chim rừng hoang dã. Xích ngày càng đắt cũng vì số lượng chim hoang dã ngày càng hao hụt do bị săn bắt nhiều và bị phá hoại môi trường sống. Mình thích chim, chơi chim nhưng cũng nên cố gắng để bảo tồn tài nguyên sinh học của VN mình!"

Còn đây 2 em nhà mình vừa tròn 1 tuổi nè:
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=74936

luytrelang and BirdBlue like this.
  2. BirdBlue

BirdBlue Member

Thích đã nhận:
    27
    Cảm ơn bạn ThaiTD đã cho thông tin .
    (Nhưng Xích nhìn ra sao nhĩ? chắc mình phải search xem cho biết thêm)

Một ngày an lành!

3. thanhduyy

thanhduyy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn có thể cho mình địa chỉ a.Thảo không. mình ở TDM chạy qua xem thử

4. supernhoc

supernhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Trong mấy bài post của mọi người về xích thì mình thấy năm nào cũng lên giá . Vậy trong 5-10 năm nữa thì giá cả sẽ như thế nào nhỉ . ^^ .

5. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Bạn có thể xem ở đường link mình đã gởi : http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=74936

Ngày ấy...

Bây giờ:

Mình không nhớ số nhà nhưng nếu bạn đi đường CMT8 thì tiệm bán chim nằm bên phải, đối diện cây xăng.

luytrelang thích bài này.
  6. LastKnight

LastKnight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Hic,nuôi thả hả bác?loài này thông minh nên có thể biết chủ biết nhà,em nuôi con cưỡng lúc đút ăn,cũng nuôi thả,1 ngày đẹp trời nào đó bé ấy bay đi kô trở lại luôn :(
    Thấy ai nuôi xích non lên cũng thả ra,nên nghĩ là nó sẽ kô...... :(

7. Blue Gouldian

Blue Gouldian Active Member

Thích đã nhận:
    39
    Huhuhu, sai lầm chết người (chứ không chết chim), theo thống kê không chính thức thì 80% xích non về trời trước khi khổ chủ nghe được tiếng nói của em nó. Chuyện cắt cánh là điều bắt buộc nếu không muốn nghe bài ca "Tạm biệt chim... Xích".

8. QuanLoe

QuanLoe New Member

Thích đã nhận:
    1
    chào cả nhà! yêu xích quá ^_^ qua tết chắc chắn sẽ làm 1 em xích. Mình ở Hà Nội, hôm nọ đi qua chỗ Kim Ngưu ( chợ Mơ tạm) nhưng ko thấy hàng bán chim nào. Đi tham khảo tình hình trước í mà :D bác nào biết năm nay Hà Nội mua xích ngon ở đâu bảo mình với.
    Kỉ niệm nuôi vẹt của mình : cách đây 10 năm, hồi đó lớp 9 có nuôi 1 em vẹt, hình như là vẹt ngực hồng ( hồi đó ko biết phân biệt :D, mua có 50k nên chắc là vẹt ngực hồng :D) mấy nữa nay xem anh em nuôi xích mà kết thế ^ ^

9. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Nhìn thấy bạn ThaiTD ngày ấy có 2 con, bây giờ mới đưa ảnh 1 con (chắc là mái rồi). Con còn lại có phải Trống không? Nhờ bạn chụp ảnh lên luôn để giúp mọi người so sánh nhé.

10. luytrelang

luytrelang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Chơi cu gáy em thành thần rồi. Em luôn muốn mấy em xích đẹp vì loài này vừa đẹp, thông minh, sống lâu nhưng em nuôi mấy lần đều đi ỉa chết. Bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn em với. Kinh nghiệm nuôi cu khách, mộc, chiến mồi thì em rất rõ. Mùa xích non tới rồi em định nuôi 3 em.

11. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Hai em nó đây nè Chị GC, thú thực em cũng không biết em nào trống, em nào mái nữa, nhờ Chị xem giúp:

Mong bạn đọc lại lời nhắn của Chị GC ở đầu trang 1 trước khi quyết định.

12. Thánh Vương

Thánh Vương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Theo em thì con bên trái chắc chắn là trống , còn con bên phải thì ...???? :sick: