Đã đọc nhưng vẫn thắc mắc (người mới)

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hoavinh108, 10/9/06.

1. hoavinh108

hoavinh108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình đã đọc 1 số bài viết về hồ thủy sinh nhưng vẫn còn 1 vài chỗ thắc mắc nên cần hỏi lại
    1. Chọn bể: mình làm bể 1m nên đáy kính dày 10 ly chắc là đựoc rôì. Còn chân bể thì sao? Mình dùng 1 cái bàn làm chân bể được không hay phải đặt làm chân bể. Hồ và chân bể thì đặt làm hay mua ở đâu cho kinh tế và bền (mình ở TPHCM)
    2. Đèn: với bể như vậy thì mình dùng đèn loại gì, số lượng, mua chỗ nào, giá cả ?
    3. Lọc nước: lọc tràn hay lọc ngoài đều được nhưng mua chỗ nào? Nếu tự chế 1 bộ lọc thì làm như thế nào?
    4. Làm nền: không có thắc mắc gì, phải làm thử mới biết
    5. Bố cục và đổ nước: gỗ , đá thì mua loại nào, và mua chỗ nào, giá cả? Nước đổ vào bể phải có yêu cầu gì (nước máy bình thường hay phải phơi nắng cho bay hơi Clo ...). Khi đổ nước vào rồi thì phải ngâm và lọc bao lâu thì mới có thể trồng cây. Trong thời gian đó thì có phải bật đèn không ?
    6. Chọn cây trồng: để thử rồi mới hỏi tiếp được
    7. CO2: dùng loại nào, mua ở đâu, giá cả?
    8. Theo dõi – Chăm sóc – Thay nước: trước khi trồng cây thì thay nước như thế nào, bao nhiêu lần, trong bao lâu. Sau khi ổn định để trồng cây được rồi -> trồng cây -> thay nước như thế nào?

Mình mong các bạn giải đáp 1 số câu hỏi trên vì cái này mình rất cần thiết.

2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Các vấn đề bạn thắc mắc đều có trên diễn đàn, chịu khó nghiên cứu thêm, mình giúp bạn 1 chút xíu thôi nhé:
    - Chân bể cá nên đặt ở các hàng sắt, vì chân sắt sẽ chắc chắn hơn nhiều.
    - Đèn phải dùng loại dành riền cho thủy sinh, bể bạn khoảng 3-4 bóng 90cm là OK.

3. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    1.Kính đáy 10 ly nhưng kính thành thì cũng 8 li trở lên cho an toàn nhà bro...Tốt nhất là bro đặt 1 cái chân bể, nhờ nó hàn nhiều thanh ngang trên mặt đặt bể là tốt nhất, ko nên mua sẵn ngoài tiệm...Cũng có thể dùng bàn làm chân nhưng phải gia cố thật vững, bro cứ tính xem hồ bro nặng bi nhiêu cứ thế mà làm...Nhớ cộng thêm 30-40kg phần nền+các thứ linh tinh trừ hao thêm tí nữa...
    2.Tùy theo bạn định trồng cây gì mà bạn sẽ có đèn phù hợp...Bạn chịu khó đọc thêm, dùng tính năng search của diễn đàn ấy...
    3.bạn đọc tồ píc chế bộ lọc của bác Mig 29...
    4.okie
    5.tùy theo bạn muốn bố cục thế nào mà sẽ quyết định dùng gỗ hay đá...Đá có thể ra Sơn Hải gần QK7, Lũa có thể xuống APT, gỗ hóa thạch có thể ghé bác Codai hoặc làm 1 chuyến đi leo núi như tớ :D .Giá cả thì còn tùy vài chục đến vài trăm ngàn đồng!
    Chưa trồng cây thì bật đèn làm gì, tất nhiên trừ khi bạn muốn xem hồ với lớp nền :D
    6.okie
    7,8 bác chịu khó search thêm đi nhé!

4. hoavinh108

hoavinh108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    @ddhuans: mình cũng có xem qua các bài viết đó rồi, và mình cũng có xem bài viết về làm cái nền rẻ tiền của bạn rồi. Nhưng cho mình hỏi là đặt làm chân bể ở đâu?
    Mình cũng là SV nhưng tiền bạc cũng không đến nỗi eo hẹp lắm, quan trọng là chưa biết gì hết. Nếu không ngại thì xin cho mình liên lạc với bạn để học hỏi thêm chút (số đt hay yahoo đều đựoc, rồi có gì còn phải tham quan bể của bạn để học tập nữa). XIn cám ơn