Dạ em muốn học chơi chim ạ

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Namç, 15/12/11.

1. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Dạ hôm qua em đi ra đường Lê Hồng Phong để kiếm mua rùa nhưng chả thấy đâu nhưng lại tìm được một niềm đam mê mới ạ:)
    Đi ngang qua nghe mấy con chim hót mà mê cả người,nhưng chưa dám mua thử về tại sợ mua không phải chim khỏe với lại ngoài mấy cái tiệm ấy họ hét giá khiếp lắm mà em lại khờ khờ nên em mới lên hỏi các anh,các anh cho em một ít kinh nghiệm với ạ
    Dạ là em tính nuôi ở ban công,treo trên cái cây inox
    Dạ là em muốn nuôi một con chim mà biết hót được ấy ạ mà nó khỏe một tí
    Em tính nuôi trong cái lồng bình thường là mốt cái lồng họ hay treo chứ không phải lồng gỗ như mấy anh chuyên nghiệp đâu ạ
    Các anh chỉ cho em với :D
    Em cảm ơn

2. phiudu

phiudu Member

Thích đã nhận:
    13
    nếu như vậy thì bạn chỉ có thể nuôi chim sáo thôi vừa rẻ lại hót/ kêu cả ngày nếu chịu khó dậy nói thì nó gọi tên bạn luôn thay cho hót vừa vui tai mà nhà đỡ vắng vẻ heheee. nhớ mua chi sáo sậu có nơi còn gọi là sáo đá hoặc con cà cưỡng ấy nhé loại này bắt chiếc nhiều giọng hót mà giá lại rẻ nữa

Namç thích bài này.
  3. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Dạ vâng em hiểu rồi ạ
    Dạ thế cho chim ăn như thế thế nào ạ
    Nhà em gần CV Lê Thị Riêng thấy họ có bán sâu ấy ạ
    Dạ rồi làm cám cho nó ăn thế nào mà nó hót vui vui ấy ạ
    Dạ với lại mua chim ở đâu thì chất lượng ấy ạ

Last edited: 17/12/11
  4. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    mua cám dành cho gia cầm cũng đc,k thì lai tiệm mua thức ăn chuyên dành cho sáo là ok.sâu thì thỉnh thoảng cho ăn cũng đc.
    có chuyện gì thắc mắc thì đăng topic hỏi mấy anh nhìu kinh nghịm trên abv.

Namç thích bài này.
  5. soncasonghong

soncasonghong Member

Thích đã nhận:
    12
    nếu nuôi sáo thì thức ăn không quan trọng đâu, sáo là loài ăn tạp và ăn rất nhiều nên chỉ cần cho ăn cám ba vì nguyễn công trứ là vô tư lắm rồi, ở nhà tôi cho ăn cơm nên không phải mua cám làm gì cho rách việc, còn thỉnh thoảng có điều kiện thì cho nó ăn châu chấu hoặc dế thôi nhé chứ nó không phải cho ăn sâu đâu. còn về hót thì sáo sậu hay gọi là cà cưỡng nó bắt chiếc rất nhanh tất cả các giọng hót do đó mình treo gần các loài chim khác hoặc lấy điện thoại mở giọng hót của khướu, mi là nó bắt chiếc hót theo còn nếu không thì nó có tiếng hót riêng của nó và bắt chiếc nói tiếng người thôi bạn à

Last edited: 17/12/11
    Namç thích bài này.
  6. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    gần công viên LTR thì sáng vô công viên xem hội chim hót ầm ầm là vui rồi, cần gì nuôi cho rách việc, nuôi chim vất vả lắm
    nếu muốn nuôi phải quyết tâm mới được, ko thì đam mê nửa vời thì tội con chim :)
    ra LTR mà học hỏi trước nhé :D

góp vui thôi :)

Namç thích bài này.
  7. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Ơ chủ nhật nào mà em chẳng ra ngoài ấy ăn sáng ạ
    Mê quá nêm em mới hỏi các anh cho biết ấy chứ ạ:D

8. phiudu

phiudu Member

Thích đã nhận:
    13
    nuôi chim luyện trí, nuôi cá luyện thần... vì vậy muốn nuôi chim trước tiên người nuôi phải xác định tính kiên trì và yêu thương xúc vật đã chứ đừng thích rồi nuôi được vài ngày chán để em nó đói khát dẫ đến kiệt sức mà chết thì tội lắm đấy. nếu bạn mới học chơi chim thì tốt nhất bạn nên nghe lời bác soncasonghong chỉ bảo là đúng đấy, chỉ có chim sáo là dễ nuôi nhất và nuôi sáo sậu hay còn gọi là cà cưỡng thì vừa dễ nuôi lại hay hót nữa laọi đó bắt chiếc giọng hót các loại khác hay lắm đấy chỉ có một nhược điểm là ăm lắm ỉa nhiều thôi nhưng được cái mình ăn gì nó ăn đấy không phải cầu kỳ về cám bã cũng như sau bọ. sau khi nuôi sáo có kinh nghiệm rồi thì chuyển dần sang laọi khác cao cấp hơn như họa mi, chích chòe, sơn ca...nhưng laọi này nuôi và thuần tương đối khó cần kiên trì và đủ kinh nghiệm đã bạn nhé. chúc bạn sớm có chim hay và up khoe với mọi người

Namç thích bài này.
  9. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    nuôi chim gì thì là tùy thôi, cứ chơi rồi sẽ tích lũy đươc kinh nghiệm, ai chưa chơi mà biết ngay đâu, nuôi sáo sậu thì phải chăm tắm cho nó và chăm dọn phân nha bạn, không thì nó hôi như cú ấy

10. phankh

phankh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu muốn nuôi chim hót thì ngay từ đầu phải nhắm xem kiên trì thế nào..có đủ thời gian chăm sóc chim hay không?..tốt nhất nên ra cội nghe mấy bác mấy chú chỉ dẫn...nếu nuôi cho vui thì nuôi sáo là ok nhất...hy bạn sớm chọn dc chim như ý