đá khô giữ lạnh

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi truong_chinh, 4/6/10.

1. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Cho hỏi, mình mua đá khô bỏ vào hồ lọc để cho lạnh khỏi dùng máy lạnh dc không?

2. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Quá được đi chứ nhưng chắc chắn là hiệu quả không cao nên không có ae nào dùng PP này ( vì sao thì đã có bài bàn về vấn đề này rồi đấy, bạn chịu khó tìm lại sẽ thấy)

3. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    thứ nhất là do đá khô là Co2 nên bạn ko thể quẳng ngay vào hồ được mà phải bọc nó vào 1 cái gì đó.
    T2 là đá khô làm lạnh rất nhanh khiến nhiệt độ tụt nhanh và sâu nếu bạn cho quá liều.
    T3 là bạn ko thể khống thế được nhiệt độ nước và bạn phải liên tục bổ sung thêm đá khô khi hết nếu không nhiệt độ lại tăng lên và sẽ làm sốc cá và san hô
    .... và còn nhiều vấn đề khác nữa

4. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Nếu thử so sánh cách dùng máy lạnh và đá khô có khi đá khô còn đắt hơn đấy .

5. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chính xác như bác trung đã nói
    em có đứa em học ngành hóa học. Có lần bàn với nó cách làm lạnh hồ. nó cũng nói thử dùng đá khô. Và em đã nhờ nó mua dùm. Tuy nhiên, thứ nhất là dễ sốc nhiệt, thứ hai là rất cực khi cứ phải canh để bỏ thêm đá khô vào bọc (chưa tính đến khó khăn khi lấy ra lấy vào), và cái thứ ba là nó không quá rẻ đâu. E phải nhờ e của e chạy ra tận Tô Hiến Thành, nơi chuyên bán hóa chất để mua. Cực lắm bác ạh.

6. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    Cám ơn tất cả, thêm một chút kinh nghiệm quý báu, Vậy hồ minh 1mx4x5 xài máy lạnh 300A đc không?

7. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    nếu bạn xác định chỉ nâng cấp tới bể 1,2m thì 300A dùng được( bể hiện tại của bạn dùng tốt), còn nếu muốn lên to hơn nữa thì mình khuyên nên chọn cái 500A hoặc cao hơn như 1000A chẳng hạn

8. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    cám ơn Nguyet, mình mới chơi, mơi làm hồ khoảng 1thang, với nhà nhỏ nữa, chắc nhiêu đó đủ rồi, còn nhiều thứ để trang bị nữa.