Đá không mọc rêu

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi khanhtq, 17/6/08.

1. khanhtq

khanhtq Member

Thích đã nhận:
    0
    [IMGO]http://farm4.static.flickr.com/3268/2568501165_8c1ca06de2_o_d.jpg [/IMGO]

[IMGO]http://farm4.static.flickr.com/3180/2569884381_b148363569_o_d.jpg[/IMGO]
    Nhờ các bác giúp đỡ viên đá của em cho vào bể hơn 1 tháng rồi mà không mọc rêu, mặc dù trước khi cho vào bể đã để mấy viên đá này ở ngoài trời mọc rêu rồi ạ.
    Bể dài 80 cao 60 rộng 40,nền tự trộn khá dày cộng ADA. 2 bóng Atman 20W bật > 10 tiếng, nước giếng khoan để lâu lâu trong bể thình thoảng thấy mặt kính hiện màu đỏ vàng như gỉ sắt.Các bác xem ảnh bể mới septup và sau 1 tháng ạ.À cây phát triển khá chậm ạ
    http://farm4.static.flickr.com/3268/2568501165_8c1ca06de2_o_d.jpg
    http://farm4.static.flickr.com/3180/2569884381_b148363569_o_d.jpg

2. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    theo mình nhìn thì cây của bạn trồng hầu hết là cây cạn nên cây lên chậm 1 phần,tiếp theo là bể như vậy có 2 bóng thì thiếu sáng---->cây lớn cũng chậm.Hòn đá bạn để trong bể,bạn lại muốn lên rêu thì thường là rêu hại.Lúc đó xử lý rêu trong bể lại mệt,để nó lên rêu phủ xanh như ngoài trời thì rất khó.Trừ khi bạn để ngoài trời 1 thời gian dài để rêu lên hết rồi cho vào bể thì còn được.Mình cũng không kinh nghiệm vụ này lắm nhưng mình sợ cho vào như thế bể lại có rêu hại.Chúc bạn thành công!!!

3. khanhtq

khanhtq Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn đã trả lời, lúc đầu viên đá của mình để ngoải trời có rêu sau cho vào bể thì rêu rụng chết hết viên đá trở lên trắng toát(tất cả các viên đá) trông không được tự nhiên. Bể nhà mình ko có rêu và mong rêu mọc mà cũng không có.

4. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn thích rêu trên đá ? chắc chưa, nó mất cái tự nhiên thì theo mình bạn nên đánh giá lại. mình chỉ sợ rêu từ đá lan sang cây ....thì trở tay..múa tay...cả ngày đấy.

5. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9

6. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Nếu là rêu xanh thì cũng đáng muốn lắm chứ, còn rêu chùm đen rêu nâu thì đúng là không muốn anh mộc tinh nhỉ

7. thaigia

thaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    bạn này giống mình hồi đó cũng có cục đá phủ rêu xanh ngoài hồ xi măng, thấy đẹp quá mang vào hồ kiếng thủy sinh được vài ngày mấy em cá xì can nó rỉa láng lun

8. khanhtq

khanhtq Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vẫn chưa biết nguyên nhân gì mà đống đá ấy lại trắng phau như đá vôi ấy.Bình thường để ngoài trời > 1 tuần là mọc rêu xanh rì ngay . Điên thật !

9. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ánh sáng mặt trời bác ạ ! nếu bác ko tin thì dời hồ lại gần cửa sổ là biết lợi hại liền ha ha ha

10. sangmap

sangmap New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình để cục đá ngay hàng rào nhà nè có thấy gì đâu , lúc trước thì rêu xanh mọc dầy gần 1/2 lóng ngón tay trỏ bây giờ thì chả có miếng nào trơ trơ toàn là kính và đá ... điên thiệt

11. Gấu Bông

Gấu Bông Member

Thích đã nhận:
    0
    lấy cái thau, đổ nước vô, cho đá vào, đem ra ngoài trời để , mổi ngày cho vào vài giọt sữa ... nhớ bỏ vài con cá vô thau không muỗi chít chết . mà cái rêu nước lạ lắm , hồi đầu nó bám mỏng thì thấy xanh, để thời gian thì thấy nâu, lâu nữa thì đen thui hà ....