Dạ Khúc Buồn

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi minhphong, 5/3/07.

1. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Em vừa setup xong hồ cách đây 2 ngày nhưng nhìn nó thiếu thiếu cái gì đó không tự nhiên cho lắm. Nhờ các anh chi tư vấn dùm ạ bố cục sao cho hợp lý ạ :

Hồ 80cm x 40 x 50cm

Toàn cảnh

Góc trái

Góc phải

Đừng cười em cái máy lọc nhé hihihi, chưa xiền nên dùng tạm cho trong nước ngày mai ra mua 1 cái lọc ngoài mới được.
    ( Hồ được quan lang tư vấn từ A - Z hehehe )
    ( Đây là bể đầu tay mong các anh chị cười nhẹ nhẹ thôi em nó buồn hehehe )

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    H2O chưa thấy thiếu gì mà chỉ thấy dư cục lọc và cái nhà bé bé mà thui:D H2O thấy ngôi nhà bé bé này không hợp lắm ,nếu setup bể mô phỏng phong cảnh tự nhiên thì bố cục và cây cối có lẽ cần phải kĩ hơn, cho tỷ lệ tương đối một chút.
    Ý kiến không biết có đúng không,có gì mọi người sửa giùm H2O nhé.:D
    Hihi,xem ra cây Hồng ba tiêu cũng là từ anh quanlang phải không Minh Phong(đoán hay chưa:D )

3. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    theo BG đoán thì bể bạn đang thiếu cây đấy, nhưng trồng cây cắm thì khó để trở thành Dạ Khúc Buồn được, đổi thành khúc nhạc vui đi.:D
    Nếu là Dạ Khúc Buồn có lẽ nên chơi rêu, tạo nhiều khoảng tối...chắc sẽ buồn lắm đấy :((

4. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Hehehe dạ khúc buồn - buồn bở vì cây chưa lên, cây lên rồi đổi thành dạ khúc vui.

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ngoài cái lọc cần thay thế ASAP thì còn một điểm hạn chế là mấy khối đá không hợp nhau....

6. NGUYỄN PHÚC

NGUYỄN PHÚC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Hồ của Minh Phong đủ lắm rồi ạ, em thấy không thiếu gì nữa đâu ạ nếu Minh phong thấy thiếu hoài là chết em luôn đó bởi vì cứ mỗi lần thiếu là Sếp qua nhà em" oanh tạc" dữ quá. Tài nguyên bên em cạn kiệt hết, còn phải share cho anh em khác nữa ạ.
    Minh Phong nói vậy là chít em rồi !? QL đâu có tài giỏi mà múa rìu qua mắt thợ như vậy ? Em chỉ cung cấp cây cho MP thôi ạ . còn toàn bộ là do tài năng sáng tạo của Minh Phong thôi. Vả lại còn nhiều nhà tài trợ cho hồ này nữa mà MP chỉ nói có mình em, làm em hỗ thẹn quá à :blushing:
    Dạ đúng vậy rồi đó ạ. QL bị " cướp " đấy. Bảo vật trong hồ QL đó.=))
    Đúng vậy, các khối đá tương đối lớn so với diện tích hồ tuy nhiên đây là bể đầu tiên của Minh Phong thì có thể nói đó là một cố gắng lớn của MP khi tiếp cận với thế giới thủy sinh này. Hy vọng ngày gần đây MP sẽ có thời gian nhiều hơn nữa để nghiên cứu, tìm tòi và làm cho mình một bể hoành tráng hơn. Cố lên .... chúc mừng bạn đã bước một chân vào thới gian ...tốn..... xiền.....=))

7. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy còn cái mái đình hay chùa nằm bên vách đá có phải do " Mr. có tiền có quyền là ta theo..." tư vấn không vậy anh minhphong?

8. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Trong khi chờ đợi có xiền để thay lọc ngoài hay lọc thác MP có thể khắc phục sự thô thiển của lọc trong bằng cách đưa đầu bơm sang góc phải giấu sau tảng đá, bỏ quách cái ống ruột gà và hộp đựng bông lọc bên trên đi, thay bằng 1 đoạn ống ngắn có gắn ống nối hình chữ T đưa vòi phun lên ngang mặt nước, mua 1 cục mousse lọc gắn vào phần hút nước của máy bơm. Thế là xong ! Hồ sẽ thoáng không còn vướng víu - chướng mắt với cái ống lòng thòng vào đầu bơm đặt ngay mặt tiền như hiện nay !

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Trùi vậy mà đó giờ em hông biết, em mới làm cái hồ 4x1,5x0,7m mà đang thiếu cây nè anh quanglang ơi, chủ nhật tuần này em chuẩn bị xe xuống anh quanglang cho share cho em một ít nha. Cảm ơn anh nhiều lắm.

10. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    hồ mới trông thế là ngon rồi... còn chờ thời gian nữa thôi...
    trước tiên, các vấn đề liên quan tới đèn, lọc, co2 phải giải quyết dứt điểm, còn các vấn đề liên quan tới bố cục thì đợi cây phát triển ổn định rồi tính tiếp.
    Cứ yên tâm, với bố cục này khi cây phát triển thì việc điều chỉnh sẽ không đáng kể, vì nó khá là ổn rồi...
    Theo Py thấy thì chắc là hồ này í tưởng- bố cục là của MP 100%, Wl chỉ tư vần kĩ thuật trồng mà thôi... (kiểu bố cục hồ của wl thì Py biết wá rồi...hehe)
    Xin chúc mừng một mod bị 'dính' vào thế giới thủy sinh...

11. ducfish

ducfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thế là sếp tui đã bị lạc vào rừng thủy sinh rồi (đẹp quátrời) , kỳ này chắc đi ăn mày rồi sếp ơi,phải vào kéo ra thôi .
    @quanlang: em củng có hồ 80x40x50 định vào rừng thủy sinh,bữa nào a Phúc rảnh hướng dẩn e với đc ko ạ ? cám ơn a trước vậy

12. NGUYỄN PHÚC

Thích đã nhận:
    78
    Mấy huynh nói vậy là chít QL rồi, QL đâu có cây cỏ gì nhiều đâu nè.... chỉ trồng vài cây cỏn con để góp vui cho diễn đàn thôi mà ví dụ như : cây Lông chim, Hồng hồ Điệp lá kim, Hồng Ba tiêu, Dương xỉ châu phi, Dương xỉ lá kim ...thôi mà. Mấy cây này thì ai mà chả có mấy huynh ơi...Vả lại mình chỉ cho những người
    Kà..kà...Kà....

13. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Hehehe em lấy tất không sợ ế đâu, nhà còn nhiều chỗ rộng lắm.

14. NGUYỄN PHÚC

Thích đã nhận:
    78
    Kà....kà....kà.... cái này là tại ông nha.....
    Ai chứ anh LâmVN xin là cho liền à............. vì LâmVN là Người giàu nhì diễn đàn mà.....=))

15. hathaibinh

Thích đã nhận:
    1
    =)) vậy là " có quyền là tui theo" nữa phải hôn anh quanlang ???=)) =))

16. NGUYỄN PHÚC

Thích đã nhận:
    78
    Tánh tôi kỳ lắm : ai có tiền có quyền là tui theo à.... còn ông Hà Thái Bình ốm nhom à, chắc o có tiền thôi o theo đâu......=))

17. hathaibinh

Thích đã nhận:
    1
    hà hà hà....mô phật chắc hồi trước tui có tu....:laughing: :laughing: =))

18. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

19. ZI.

ZI. Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ôi tự nhiên lòi nguyên cọng dây máy lọc ra nhìn hơi bị mất thẩm mỷ đó bạn

20. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cám ơn tất cả người đã nhiệt tình tham gia đóng góp ý kiến cho minhphong ngày càng hoàn thiện hơn cho cái hồ a ma tơ của mình.

Cái chùa chiềng gì đó không phải ql tư vấn mà minhphong nhất quyết phải mua cho bằng được nhưng làm hồ xong thấy không có chổ nào để nên nhét đại vô góc đó ạ hehehe. Đã tuân lệnh đem ra khỏi hồ luôn rồi.

Bồ cục về đá thì minhphong không biết phải làm như thế nào tình cờ vào trong Hội Hoa Xuân có cái hòn non bồ xếp thấy đẹp quá về bắt chước làm lại nhưng khó quá thành ra như thế đấy ạ. Cái này nếu sửa lại em cũng không biết phải sửa làm sao đây

Hồ vừa cấm được 4 ngày nên cây lên chưa tự nhiên cho lắm, nhưng hôm nay thấy trân châu thở đều và long lanh nhìn thít qué đi thôi. Còn những cây khác thì bắt đầu ra lá non. Hi vọng 1 tháng nữa hồ sẽ ổn định và lại trời cho vượt qua đám rêu hại ( nếu nó xuất hiện ).

Hồi chiều này vừa mua xong cái lọc thay thế vào trông ổn rùi. hihihi