đá lông....đá cựa...!!!

Thảo luận trong 'Bí kíp (gà đá)' bắt đầu bởi mangxa_ke, 16/9/10.

1. mangxa_ke

mangxa_ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,080
    chào các chú các bác cùng toàn thể anh em sư kê diễn đàn.hôm nay mình viết bài này để anh em cùng chia sẽ và góp ý cá nhân cho vui nha....trong cách chơi gà ai cũng có một cái cách chơi riêng của bản thân từ những trãi nghiệm ngoài sa trường....nên việc tuyển chọn một chiến kê thì không phải là khó khăn với anh em sư kê....:)nhưng ai cũng có cách chọn riêng cái nhìn riêng về một chiến kê....đây là câu chuyện mình muốn kể số là một lần nọ mình cùng đám bạn đi tuyển gà đến mấy trại gà,tụi bạn đi vào đi vòng vòng hết bội này đến bội kia bắt từng con ra mà xem....ưng con nào thì cứ hỏi một câu mà mình thấy lạ,gà này đá lông dữ không chú ko anh.....mình tự nghĩ ủa sao mấy thằng này hỏi kỳ ta con gà đá bằng cập cán đâm bằng cựa mà sao cứ hỏi cắn lông chi chày....sao không hỏi gá chú đâm nghiệt hay không mà lại hỏi cắn lông...kỳ ta:confused:rồi đem ra nhấp thấy bay đá ầm ầm miệng táp phập phập như....mấy cậu ấy khoái quá trời....hihi lúc trên đường về mình hỏi ủa sao tụi bây thích gà đá lông quá vậy,tụi nó nói đá nhanh đá lông dữ mới ăn chứ....mình lại giật bắn cả người và nói nếu ra trận gà mày kịp cắn lông để đá hay không?thời buổi giờ giao nạp là xong rồi....mình cũng không biết thế nào nữa mà tuần sau gặp lại hỏi tụi nó đá đắm sao rùi toàn thắng chứ:-Stụi nó gãy gãy đầu thua banh xát mày ơi..nhìn mặt nó mà thấy tội vậy chơi gà mình cần cái gì khi chiến kê mình lâm trận trên sa trường anh em...???mong anh em cùng chia sẽ kinh nghiệm cho vui nha,chúc cả nhà có những phút thư giãn cùng diễn đàn...và nhiều chiến thắng nha.:applause:

2. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Mình tuyển gà thì chỉ xổ coi dàn nạp thôi, vô trong 3-4 miệng lông là bắt ra được rồi! Mình thích gà canh nạp, tránh né. Lúc trước mình có 1 mẻ gà mình bắt rất hạp, rất mai độ, mẻ gà đó con nào cũng đá lông như chó cắn. Mình coi con nào chân cẳng, lông hình, ... đều ok hết thì bắt xổ coi dàn nạp, xổ nạp vài chân nếu thấy hay là bắt àh! không cần phải đợi vô trong mới biết hay dở! Mà nhiều khi mình nhìn con đó ưng quá thì bắt luôn không cần phải xổ!

3. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    loving nói đúng qua xá . Gặp con gà như trên avatar của loving thì bắt luôn khỏi xổ xẹt gì cho mệt :D:D

itloving and boy_loving84 like this.
  4. ngknockouts

ngknockouts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    253
    buông đuôi là nó nạp cho 1 cặp rồi sống nổi không mà đợi tới lúc đá lông.

itloving and mangxa_ke like this.
  5. QA_IT

QA_IT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Anh lựa gà trước tiên là hỏi họ gà có đá lông nhiều hok àh, nếu đá nhiều anh mới quyết định mùa :D hehehe Đá lông nhiều xem thích mắt lắm, lông bay tung tóe đẹp ơi là đep phải không ku Nam :D

6. mangxa_ke

Thích đã nhận:
    6,080
    hiiiiiiiiiiiiii dạ em cám ơn anh trai nha,vậy có kịp thấy lông bay tung tóe không anh hay mình đi giật lông tung tóe rồi hầm xả hiiiiiiiiiiiiiii,nói chung mỗi người mỗi cách chơi mà e thì đi một vòng rồi đi ra con nào e đứng lại xem....ok giá cả vô giõ mang về nuôi nhấp lên cựa xem đâm cỡ nào hiiiiii bị người ta chửi hoài àh,cái hình nhăn răng như trên làm sao anh hiiiiiiiiii

---------- Post added at 09:41 PM ---------- Previous post was at 09:40 PM ----------

có cùng quan điểm nè chúc bạn vui khỏe chia sẽ thêm cùng anh em đi bạn

itloving thích bài này.
  7. thong82

thong82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    Có trận 2 con vừa giao chân đã thấy thắng thua; có trận con này nạp con kia né được nắm lông đá chết; cũng có trận 2 con vừa nạp vừa cắn lông đá, con nào cựa nghiệt hơn thì thắng. Đi mua gà mà nhìn được chân nó nạp có hay hay không thì đáng là sư kê, phải học hỏi nhiều. Còn dễ nhất khi đi mua gà không cần nhìn dàn nạp (mà chủ gà cũng ít khi cho xổ đến vô gay), chỉ cần đưa cọng lông gà quơ ngang mỏ mà nó mổ dính là "vô giỏ, tính tiền!". Nhưng cờ bạc mà, hên -xui, may-rủi" còn tùy!

8. duc_thanh

duc_thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    hihihihi,,,,,cũng tùy người thui mấy a ui, đa số nhưng a chơi gà kinh nghiệm thì cũng koi đá lông,,,,nhưng không cần thiết lắm. e thì gà hình ok thì tốt chủ yếu là chân cẳng và nết đá của em gà, em khoái gà canh chặn, né dạt nữa càng tốt, đá lông thì vài đá 1 miệng là ok,,,,mạnh màu nữa thì càng tốt( kinh nghiệm của máy anh đi bào xương),,,,

itloving and mangxa_ke like this.
  9. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Đúng là mỗi người 1 cách chơi. Mình đi tuyển gà thì đầu tiên mình đi 1 vòng quanh trại gà xem hết mấy con gà (chỉ đi lướt qua không bắt gà ra), sau khi đi hết rồi thấy chấm con nào thì bắt đầu lại kế bên cái bội úp hoặc cái chuồng con gà đó và ngồi xuống quan sát từ mặt, mắt, mồng, hình dáng, màu chân, màu lông, vảy, tướng đi, cử chỉ của nó,.... Tiếp tục như vậy với mấy con nào mình chấm, xong hết thì mình xem con nào mà mình ưng ý nhất thì bắt ra khỏi bội úp hoặc chuồng nuôi để coi chân cẳng, vảy vi cho thật kỹ, vô tay xem lườn, xem xương ghim, vạch lông lên xem lông non già thế nào, xem da con gà ra sao, ẳm nhấc con gà lên cao xem 2 chân nó và dáng nó lúc nhấc lên như thế nào,.... Nếu thấy ưng quá thì cho xổ vài chân xem nó nạp thế nào, chân nó tung cước ra sao và trúng vào chổ nào của đối thủ, xem cách nó chụp lông con kia thế nào, xổ được khoảng 2 miệng lông thì bắt ra, hỏi giá, trả tiền, bỏ gà vô giỏ và lên xe ra về! Nhiều khi mình xem hết tổng quát con gà mà thấy ưng quá thì không cần xổ luôn!
    Mình thích gà đá canh nạp, tránh né. Kinh nghiệm của mình cho thấy gà đá canh nạp tránh né thì dứt điểm đối thủ mau hơn và ít bị cựa nặng hơn gà đá át sô (buông đuôi là chạy thẳng vô bùm chát quên sứ quân luôn)! hì hì. Bởi vậy nên bổn gà của mình toàn là gà canh nạp và tránh né!
    Ở trên là kinh nghiệm đi tuyển gà của mình, anh em xem coi có gì góp ý thêm không?

10. tamnguyen....

tamnguyen.... Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    theo mình con gà đá lông củng tốt bởi con gà nó cắn chổ nào thì cựa nó đâm chổ đó.con gà đá dàng nạp hay thì tốt rồi như người mua gà muốn cho con gà chọn vẹn là con gà dàng nạp tốt đá chân sâu đưa hết chân vô gai phải biết đá lông.còn đá có cựa hay ko có đá cựa hiểm ko thì hồi sau phân giải

GA LUA, carom and khongthevacothe like this.
  11. mangxa_ke

Thích đã nhận:
    6,080
    giống như thả con gà ra nó đi đi vô tình cái lá vàng rơi phớt ngang nó tung chân đá thủng cái lá vậy phải không anh hiiiiiiiiiii mấy con đó e khoái lắm,e thì không chơi hên xui thắng thua rõ ràng chỉ có yếu tố âất ngờ mà mình chưa nghiệm ra được thôi....mà những cái đó ngta cứ dỗ lỗi cho tại xui quá ví vdụ đá ngta gần chết tự nhiên bị phản một chân mình chết rồi ngồi tức quá phải không có chân đó là ăn rồi xuiiii quá....hiiiiiiiiiiiiii

GA LUA, trieuphodem, carom and 3 others like this.
  12. thangbl

thangbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    minh thì không quan tâm đến chuyện đá được bao nhiêu miệng lông khi đi mua gà thường mình dựa vào những đặc điểm sau :
    - nhìn 1 vòng xem e nào dáng mạnh và tĩnh gà nhất
    - đứng từ xa quan sát tướng đi e nó ra sao
    - đến gần xem mặt nhỏ , da mỏng , mép sâu , chỉ máu trong tròng mắt đều là ok
    - chân khô , hậu thắt , vẩy mỏng và khit , chậu nhỏ
    Nếu những chi tiết trên bạn thấy hài lòng thì hãy bắt e ra khỏi bội và vô tay xem lường và cập ghim nếu ok bạn chỉ cần thẩy e gà ra xa khoảng 2m xem e nó tiếp đất như thế nào nếu tiếp bằng ngón thì chỉ còn công đoạn cuối là hỏi giá và trả tiền .
    Đó là chút kinh nghiêm của mình mong được học hỏi nhiều hơn nữa . thân

13. trandat_ct

trandat_ct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,074
    muốn lựa 1 con gà hay thì rất khó à nha , chưa chắc là sổ hay mà nó đá chân cựa theo như thời bây giờ lụa gà thì đa số người ta lựa chân cẳng hình dáng nếu đủ tiêu chuẩn thì bắt đầu đem sổ coi dàn nạp không cần đợi vô gay đâu, dàn nạp mà tốt thì có thể bắt được rồi nhưung con nào có thêm cắn lông như chó nửa thì càng tốt mà đem về cái quan trọng nhất là phải đem em nó đi thử cựa coi có đâm hay không bây giờ người ta nuôi gà cũng rất kỉ nên trong giàn nạp thì đa số là có kết quả rồi mà nếu con gà biết xài cựa thì cắn cái đàu đá người ta cũng chết

14. ba_theossc

ba_theossc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Lựa chọn một con gà hay thì phải kết hợp nhiều yếu tố:

- Bổn bang có tốt không, thế đá như thế nào?
    - Chân, cẳng như thế nào có tốt không?
    - Màu lông, màu mắt có hợp cách không?
    - Mặt mỏ, dáng đi đứng, hình lông có có tốt không?
    - Quan trọng nhất là cách nuôi, chăm sóc chú chiến kê của mình có đảm bảo không(Chúng ta cứ nói nhiều về con gà, mà không quan tâm đến cách nuôi và huấn luyện chú chiến kê của mình thì gà có đá hay cũng vẵn thua như thường), và đem thử cựa chiến kê của mình để đánh giá đúng chiến kê của mình thuộc đẳng cấp nào để đem đi cáp độ cho phù hợp.

Còn vấn đề xổ gà là chỉ xác minh xem nó có đúng những gì mình đánh giá ban đầu hay không, và xem có phải là con gà đó là gà bể, gà hấp lại hay không? Đá lông nhiều hay hay ít không quan trọng lắm, nhưng đá nhiều miệng lông thì càng tốt.

Vài ý kiến riêng mình, nếu thiếu sót thì các bạn bổ sung thêm!

Last edited: 17/9/10
  15. mangxa_ke

Thích đã nhận:
    6,080
    anh em cùng tiếp tục chia sẽ kinh nghiệm và ý kiến cho vui đi mỗi người một tý thành hay àh hiiiiiiiiiiiiiii

16. vonhuy3

vonhuy3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,149
    Mình thì chơi gà trạng nhỏ từ 2kg - 2kg4 thôi nên ưu tiên gà đá bo lớn nhanh + đá lông lẹ miệng.Bắt gà lò nên ko cần xổ và cựa nẻo thì đã có lò bảo đãm chỉ về test lại thôi :D

17. ba_theossc

ba_theossc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Đùng như bạn nói, nhưng gà lò cũng có con này con kia, quan trọng là mình biết cách nuôi và test con gà minh ra sao, để đi cáp độ cho phù hợp.

andypham and LacMatQuan like this.
  18. khongthevacothe

khongthevacothe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,664
    nếu chơi gà nuôi kiểng hay để đá giải trí thì k khoái mấy con gà đá lông...đá điên cuồng....còn đi đá tìm beer thì bay wa bay lại đối phương lăn ra chết thì hết ý..còn gà mình lăn ra chết thì hết...thở...hihi

forgetmenot, andypham and LacMatQuan like this.
  19. minh_nhox

minh_nhox Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    minh mua gà không cần xem xổ. về lên cựa mới biết thế nào. nhiều con dấu xổ. nên coi xổ cung không biết đc

20. buud

buud Well-Known Member

Thích đã nhận:
    781
    cũng như, bài viết trước anh em hỏi có nên xỗ gà trước khi bắt hay ko. củng là một câu thôi, mình không chọn con gà nạp dữ cùng không chon con gà lông dữ. mà chọn con gà có nết đá khôn/ hồi trước có một lần mình bắt được một con que chân trắng tích vôi. chỉ cần thấy xổ thôi anh em phãi lắc đầu. con gà này thã ra là xông vào một chân nạp thôi rớt xuống là nắm liền chân thì ra đòn như điện xẹt. liên tục, liên tục không buông. ngồi ngoải không cách gì nhìn được chân cũa nó. cùng chạng nó mình cũng có một con cú lữa xỗ xẹt bình thường, cả hai con đồng chạng. rồi cũng tới lúc ra quân người ta đem tới một con gà đồng chạng với cã hai con 2.4kg, dĩ nhiên phe ta chon con que cho ra quân. trồng cựa (xin đính chính, phe ta trồng cựa cũng thuộc dạng chuyên nghiệp không phải tay mơ) thã gà con que vẩn nết như vậy sau chân nạp giao chân. nó nắm con kia không kịp đá một chân. nhưng kỳ lạ thay không một chân nào cũa con que có cựa. đến khi con kia phãn một chân con que chết tốt. phe địch kiểm tra không thấy bị mũi cựa nào. liền kêu chồng độ. không còn cách nào khác quân ta đưa luôn con cú lữa tơ (bỗn nhà) vô tiếp chiến. không ngờ qua chân nạp con cú lùa thêm chân nữa con kia theo ông bà luôn. ai cũng tiếc phải chi đem con cú ra từ đầu thì đâu đến nổi thua. đó là kinh nghiệm về gà đá lông. còn nếu chọn gà dàn nạp thì, hỡi ôi sẻ thế nào nếu chúng ta đụng gà hứng nạp cặp lùa. cho nên chọn con gà biết đá thế là hay nhất. con chọn thế nào chắc anh em phải mỡ thêm topic mới rồi.

phamky, kevinphan, atm_kclw and 5 others like this.