Đánh giá về việc khan hiếm Họa my tại các thành phố lớn?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi ONGBAPCAY, 13/11/10.

1. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Xin chào anh em cùng đam mê chim Họa my.xuất phát từ thực tế và một số phản ánh chung của một số bạn rất đam mê chim Họa my,tại địa phương.nay mình xin được lập ra chuyên mục này để mọi người cùng nhau thảo luận,với mục đích chính là tìm ra nguyên nhân tại sao lại khan hiếm Họa my tại các thành phố lớn đến vậy.lên mình mong rằng với kinh nghiệm,hiểu biết,đam mê và tinh thần mọi người hãy cùng chia sẻ những gì mà mọi người cho là chuẩn xác nhất.để qua đó những anh em đã và đang cần,thích loài chim này có cơ sở và định hướng rõ ràng đối với thị trường chim Họa my hiện nay.xin được gửi lời cảm ơn chân thành nhất đến anh em và mong mọi người hãy cùng chia sẻ kn quí báu.xin chào tạm biệt và hẹn gặp lại!

hoamirung, Trung-SG, hufahp and 2 others like this.
  2. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    Hm mùa này về bắt đầu nhiều rồi, mà giá cả ngày càng leo thang, bên ông Hội Tây Thạnh đòi những 800k con bổi

hoamirung thích bài này.
  3. namlethanh

namlethanh Member

Thích đã nhận:
    17
    ở chỗ em mi bổi lên 450 - 500k 1 con :( tiền h mất giá mà giá cả leo thang quá

hoamirung thích bài này.
  4. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Chuẩn đấy bác ạ, thứ 7 vừa rồi em có đi tìm mà mi mộc hiếm thật, trước đây hàng nào cũng phải có vài con để mà chọn, bây giờ tìm chỉ có một con là may. Mà giá cũng là 350K miễn mặc cả. Bác nào ở Hải Phòng thấy cửa hàng nào mới nhập Mi mộc về thì thông báo nha.

5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    nghe nói og Hội sang tiệm mà vẫn chưa sang đc, còn bán ah. 800k 1 cái giá = con 1 mùa cách đây 4-5 tháng. mắc thế, cũng may e đang còn 2 con bỗi bắt cách đây 4 tháng, nên khỏi lo.

6. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    thế đấy, chơi bổi kiêu này 5 ăn 5 thua, chim mới đầu mùa lông lá đẹp ông quất 800 đó, riết rồi thà chăm chim có sẵn ở nhà thôi.

tinhhoami thích bài này.
  7. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    cái này giá chim lên theo giá vàng các bác ơi :D
    có khi vàng dễ kiếm hơn chim đấy chứ :(

tinhhoami, Trung-SG and a_thiện like this.
  8. thachhue

thachhue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    ông Hội này các bạn phải đề phòng.mình bỏ Khướu cho ông: gửi 10 con bạc má, ông ấy báo ra 9 con mái.pó tay.mà chim mình nghe hót rồi mới gửi cho ông.còn gửi chim vào rôpì thi chê chim cụt đuôi, đơ móng để trừ tiền.chim gửi vào rồi thì ưa nói sao ko đc.tốt nhất là ko nên chơi với ông này.

9. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    ai chứ bác Hội thì em cũng rành. tiệm bác ấy. nhìu mi, chào mào. nhưng giá rất chát. mua về toàn chim dạt. hồi trước mua 1 con mi mái bổi, về chim dạn em mừng lắm. vài bữa sau thấy em nó ngửa cổ như uốn dẻo. biết ngay chim dạt. nhưng biết kêu than với ai bây giờ. nên tránh các bác nhé. em thấy Vũ Loan cũng có hét giá đôi chút, cũng có úp mở về nguồn gốc chim. nhưng thực sự mà nói đi hết thành phố này, không tìm dc 1 tiệm chim làm hài lòng khách dc như Vũ Loan.

10. tung_mtuci

tung_mtuci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Mi mộc ở các cửa hàng đang bán bây giờ hầu hết là mi đàn của TQ, các bạn ra hàng quan sát mà xem, chim toàn cùng lứa, nhỏ chim, đều chim,chim được khoảng 1 năm. Giờ khó kiếm mi bẫy của VN lắm, và nếu có thì cũng không có giá 300-400 đâu. Mi chơi hót thì cứ làm tạm em Mi TQ về chơi là cũng tàm tạm rồi.

hufahp thích bài này.
  11. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Mi TQ mà bây giờ em tìm mãi mà ko vớ được đàn nào cả. Chắc mùa này hết mộc rồi hay sao. Không biết mùa nào là đúng mùa thế các bác nhỉ

tung_mtuci thích bài này.
  12. tiendatqb

tiendatqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    ở chổ mấy bác giá như vậy là còn mềm đấy, ở e đây đất Quảng Bình nói là mi đèo ngang chứ có đâu toàn là mi phía bắc tràn vào và một ít từ Lào về mà giá chim bổi là 1000k rồi đấy, chưa kể chim đẹp chọn. điều mà bác thắc mắc về khan hiếm mi cũng là lẽ dĩ nhiện thôi, chim tự nhiên sinh sản có hạn mà là loại chim hiếu chiến nên dễ bẩy, mặt khác do nhu cầu ngày càng cao nên dẫn đến hiếm là tất nhiên. ở rùng Quảng Bình chổ e thì gần như tiệt hẳn rồi, chỉ muốn góp ý những a em sẽ, đang và đã choi mi nên yêu quí, dữ gìn loại chim quí này, bất cứ chơi hay thích cái gì thì phái có cái tâm, ko nên chơi theo dạng phong trào.

13. tung_mtuci

tung_mtuci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Giờ bắt đầu có Mi mộc về nhiều rồi mà bác HUFA. Em ở Hn giờ thấy bắt đầu có kha khá rồi đó bác, tầm 400k 1 con rồi. Chim mùa này thì nhìn lông lá cũng tươm tuơm hơn rồi, nhưng mà em cũng chưa sướng được chú nào...

hufahp thích bài này.
  14. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Phải vớ đúng mùa , lựa mới sướng. Mình thấy ở HP lèo tèo lắm, đi mấy cửa hàng liền mà toàn lồng không à.

tung_mtuci thích bài này.